Announcement

Collapse
No announcement yet.

core 2 duo กับ dual-core CPU ต่างกันอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• core 2 duo กับ dual-core CPU ต่างกันอย่างไรครับ

core 2 duo กับ dual-core CPU ต่างกันอย่างไรครับ
    แล้วประสิทธิภาพเป็นไงกันมั่งครับ

เป็น dual core เหมือนกัน ต่างกันตรงสถาปัตยกรรม core 2 duo สถาปัตยกรรมดีกว่ามากๆ

Comment

core 2 duo เป็น dual core เหมือนกันเหรอครับ ^^ core เดียวก็มีครับ core 2 duo อ่ะ

เอาตรงๆก็ ต่างตรงสถาปัตยกรรม core กับ เทคโนโลยีบางอย่าง ที่เอาเข้า และ เอาออก เช่น เอา netburst ออก เอา speedstep เข้า

ประสิทธิภาพ ก็ดีกว่าพอสมควรครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
        core 2 duo เป็น dual core เหมือนกันเหรอครับ ^^ core เดียวก็มีครับ core 2 duo อ่ะ
        core 2 duo มีที่ไม่เป็น dual core ด้วยหรอ ไม่เคยรู้มาก่อน รุ่นไหนล่ะ ????

Comment

e4300

หรือ conroe-L ครับ

Comment

picture credit by windwithme

ดูกันครับ คอร์เดียว

Comment

Originally posted by tassapon View Post
              e4300

หรือ conroe-L ครับ
              ขอโทษนะครับไม่รู้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า
              อันนี้เป็น conroe ก็จริงแต่มี core เดียวไม่น่าใช้ชื่อว่า core 2 duo นะเพราะ duo น่าจะหมายถึง 2
              อย่าง 4 core อาจจะใช้ชื่อว่า core 2 quad (ไม่รู้มีชื่อทางการว่าอะไร)
              หรือ cpu notebook dual core รุ่นแรกใช้ชื่อว่า core duo ส่วน single core ใช้ชื่อว่า core solo

Comment

โทษทีครับผม สงสัยจะจำข้อมูลมาผิดๆ ไปหาดูอีกที e4300 มี 2 คอร์ครับ ใครเข้าใจผิดเหมือนผม เปลี่ยนความคิดด้วยครับ
                Last edited by tassapon; 13 Nov 2006, 12:50:43.

Comment

เพิ่มเติมครับ e4300 เป็น 2 คอร์ cache 2MB *2 share บัส 800 ครับ ความเร็ว 1.60 มั้ง หรือ 1.8 จำไม่ได้

ส่วน conreo-L คอร์เดียว (ท่าทางจะไม่ใช้ core 2 duo เหมือนดาวพลูโตโดนตัดจากระบบ solar) บัส 800 เหมือนกัน cache l2 ไม่แน่ใจ เริ่มงง ในเว็บ ตปท บอก 1เม็ก แต่รูป cpu-z เขียน 512 สงสัยว่า cpu-z คงยังไม่รู้จักดีพอมั้ง

conroe-L มีรหัสเป็น e1060 e1040 e1020 ตามลำดับความแรงครับ

--------
                  ขออภัยอีกครั้งสำหรับความผิดพลาดในการให้ข้อมูลคับผม
                  Last edited by tassapon; 13 Nov 2006, 13:13:10.

Comment

เล่น e6300 ดีสุดครับถ้างบน้อย

Comment

Working...
                    X