Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำลำโพงที่เหมาะกับ audigy1 ทีครับ งบ 2000 กว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำลำโพงที่เหมาะกับ audigy1 ทีครับ งบ 2000 กว่า

คือ ผมกำลังจะได้การ์ดซาว audigy1 + ขายลำโพง creative sbs a300 ให้เพื่อน นะครับ
    ผมเลยอยากทราบว่า ผมควรใช้ลำโพงอะไรกับการ์ดซาวนี้ดีครับผม มีงบ 2000 นิดๆครับ
    แนะนำเป็นราคามือ สองก็ได้นะครับ ไม่ว่ากัน
    ก็รบกสนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    Edit : เพิ่มเติมว่า ผมใช้งานพวก ฟังเพลงบ่อยสุดครับ(เพลงมีหลายแนวมาก เพราะฟังเลย อนิเม นะครับ แหะๆ) ลองมาก็ดูอนิเม แล้วดูหนังครับ เกมแทบไม่สำคัญครับ เพราะเครื่องเก่าเล่นอะไรก็ไม่ได้ (ฮา)
    Edit 2 : เพิ่มเติมอีกที(ฮา) ผมอยู่ขอนแก่นครับ ใครมีลำโพงมาเสนอ pm หาได้นะครับ นั่งเฝ้ากระทู้อยุ่ครับ)
    Last edited by usotsuki; 5 Jan 2008, 13:29:15.

ใช้ audigy1+Altec lansing ACS45.1 อยู่ก็ OK นะครับเสียงนุ่มดี

Comment

หาข้อมูลแป้ปครับ ขอขคุณที่แนะนำครับ

Edit : โอ สวยงาม *0* ขอนแก่นจะมีขายไหมน้อ
      รอท่านอื่นมาแนะนำ + ถ้ามีขายให้ก็จะดีมากครับ (ไม่ต้องไปหาเองแบบเสียวๆว่าจะมีขายไหม = =)
      Edit 2 : นั่งรอดูไปเรื่อย เด็วไปตึกคอมแล้ว * *
      Edit 3: ขอขคุณสำหรับคำแนะนำครับท่าน Go.Gasia
      Last edited by usotsuki; 5 Jan 2008, 14:21:56.

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=140916

ตัวนี้เขาว่าแจ่ม แต่ไม่เคยฟังนะ

Comment

นั่งรอฟังคำตอบ

Comment

เน้นเพลงหรือหนังมากกว่ากันอ่ะครับ
            เพราะว่า 5.1 ที่ราคา 2000 กว่าๆนี่หามีดีไม่
            แต่ฟังเพลง 2.1 ดีก็ยังมีนะครับ แล้วแนว anime แบบ gundum เหรอครับ
            Last edited by vrthestar; 5 Jan 2008, 14:57:51.

Comment

เน้นเพลงมากกว่าครับผม หนังนี้ดูแต่anime อย่างเดียวเลย
              เพลง anime มันก็มีหลายแบบอะเนอะ (เหอะๆ) แต่คิดว่าส่วนใหญ่ไม่ค่อยฟังแบบพวกกันดัมละมั้งครับ
              (พอดีมีเพลงประมาณ 700 กว่าเพลงแล้วให้มันซุ่มไปเรื่อยเลยบอกแน่ไม่ได้ว่าเน้นเพลงแบบไหนนะครับ)
              ถ้าให้เน้นว่าฟังเพลงแบบไหนนี้คงเป็น เพลงช้าๆ ละมั้งครับ
              Edit : เด็วผมลองอัพเพลงที่ผมชอบฟังมาให้ฟังกันดีกว่า จะได้ช่วยผมเลือกได้ถูก * *
              Last edited by usotsuki; 5 Jan 2008, 15:04:32.

Comment

ถ้าหนังไม่ได้เป็น dvd 5.1 อะไรแบบนั้น(ดูจาก VCD ที่เสียงเป็น 2 channels)ก็ใช้ลำโพง 2.1 ไปเถอะครับ
                ส่วยเพลง anime เคยฟังอยู่บ้าง มันก็มีหลายแนวพอควรอ่ะครับ
                แบบ กุ๊งกิ๊งๆ สดใสน่ารัก --> ก็ควรใช้ลำโพงที่มีเสียงสูงที่ดี
                แต่ถ้าเป้นแบบเพลง anime rockๆ หน่อยก็ควรจะมี bass ที่ดีอ่ะครับ แค่นั้นแหละ

Comment

ขอขคุณครับ ^^ กำลังจะต้องออกไปดูลำโพงพอดีเลย
                  ไม่แนะนำรุ่นให้ผมเลยหรอครับ 2.1 ดีๆสักอัน หุหุ * *

Comment

เอา ไมโครแลป กับ แอวเทคแลนซิ่ง มารวมกันครับ(ขี้เกียจสลับแป้นพิมพ์) ตัวแรกเบสดี ตัวสองกลางแจ่ม

ฮุฮุ เสียงคงเทพน่าดู

Comment

อยู่ขอนแก่นเหมือนกัน มี altec-atp3 สนใจเป่าคับ

Comment

altec-atp3 นี้ดีไหมน้อ
                        รบกวนช่วยโทรหาได้ไหมครับ จำเป็นต้องรีบออกไปตึกคอมตอนนี้แล้ว (เพื่อนมาจากตจว. จะให้พาไปดูของนะคัรบ)
                        รึยังไง ถ้าไม่รีบอะไรมากก็ เด็วผมกลับมาค่อยคุยก็ได้ครับ ^^ เบอร์ 0810475986 ครับ

Comment

เอาที่ผมใช้อยู่เลยละกัน
                          เพราะผมก็รู้สึกมีความสุขกับมัน(รู้สึกว่าซื้อมาแล้วคุ้มราคา)

-->อันแรก X3/2.1 เบสดี กลางสูง โอเคถูไถ คือเน้นเบสนุ่มลึก(เทียบกับราคามัน) สูงนานจะมีสั่นบ้าง เปลี่ยนสายลำโพงได้ ตัวนี้ผมซื้อตามคำแนะนำของเทพๆใน board นี้หล่ะครับ เป็นตัวที่ผมว่าคุ้มมากตัวนึง(ราคาประมาน 2300)
                          -->อันที่สอง altec vs4121 ตัวนี้ไปซื้อเองตอนยังไม่รู้เรื่องอาไร เสียงกลางแหลมดีอ่ะครับ มี tweeter ที่ลำโพง sat ด้วย ทำให้เสียงสูงทำได้ดีกว่า X3 มากพอตัวเลย (ในความคิดผมนะ) พวกเพลงที่มีเสียงกรุ๊งกริ๊งนี่จะเห็นเป็นฟองสบู่ลอยเลย (555+ เว่อโคด) ก็เลือกตามแนวเพลงตัวเองอ่ะครับ อันไหนเหมาะก็อันนั้น เบสก็ไม่แย่ครับ (ดีกว่า cretive 100%)(ราคาประมาณ 2000 ปลายๆ)

ปล. ตอนไปลองฟังลำโพงที่ร้านก็ให้คำนึงถึงข้อจำกัดด้าน environmental effect ด้วยนะครับ
                          ถ้ามีเสียงรบกวนมากก็จะได้ยินเสียงจากลำโพงไม่ชัด ซึ่งเป้นลำโพงคอมแล้ว detail ของเสียงจะไปได้ไกลจากตัวลำโพงไม่มาก (1.5 เมตร ก็เก่งแล้ว) แล้วก็ ดู input ของเครื่องเล่นเพลงด้วยอ่ะครับว่าเป็นอะไร (ทางที่ดีเอาเพลง anime ที่คุณชอบฟังบ่อยๆใส่ CD อะไรที่เปิดง่ายๆไปที่ร้านด้วย แล้วจะได้ลองฟังเพลงนั้นๆจากลำโพงจริงๆเลย) แนะนำแค่นี้แหละครับ
                          Last edited by vrthestar; 5 Jan 2008, 15:43:51.

Comment

Originally posted by Go.Gasia View Post
                            เอา ไมโครแลป กับ แอวเทคแลนซิ่ง มารวมกันครับ(ขี้เกียจสลับแป้นพิมพ์) ตัวแรกเบสดี ตัวสองกลางแจ่ม

ฮุฮุ เสียงคงเทพน่าดู

ผมใช้ต่อพ่วง 2 ตัวกันอยู่อ่ะครับ
                            555+
                            เสียงก็ดีกว่าตัวเดียว เพียวๆเยอะนะครับ
                            ถ้าท่านใดมีอุปกรณ์อยู่แล้วก็ลองต่อก็ได้ครับ
                            แนะนำตามประสบการณ์ครับ
                            (ปรับ altec ให้ไปทางโทนแหลมหน่อย ลดเบสเยอะๆหน่อย เด๋วมันจะไปซ้อนกับ microlab แล้วฝั่ง microlab ก็เปิดเบสเยอะหน่อย แหลมกลางๆ(แหลมของ microlab เปิดแล้ว ไม่ค่อยรู้สึกถึงความแหลมเลย คงเพราะมันไม่มี tweeter))
                            หลักการคงคล้ายๆลำโพงชุดอ่ะครับที่ลำโพงตัวนี้มีหลายๆ range ซึ่งแต่ละตัวจะมีช่วงที่ต่างกันไป
                            ผมป้องกันการซ้อนช่วงกันโดยปรับให้มันไปอยู่กันคนละช่วงอ่ะครับ
                            แต่มันก็กันได้บ้างแหละครับ เพราะยังไงลำโพงมันออกมาตั้งแต่ต่ำถึงสูง ยังไงก็ห้ามให้มันปล่อยเสียงบางช่วงออกมาไม่ได้อยู่ดีแหละครับ

Comment

Originally posted by usotsuki View Post
                              altec-atp3 นี้ดีไหมน้อ
                              รบกวนช่วยโทรหาได้ไหมครับ จำเป็นต้องรีบออกไปตึกคอมตอนนี้แล้ว (เพื่อนมาจากตจว. จะให้พาไปดูของนะคัรบ)
                              รึยังไง ถ้าไม่รีบอะไรมากก็ เด็วผมกลับมาค่อยคุยก็ได้ครับ ^^ เบอร์ 0810475986 ครับ
                              ไปยังหว่า ฝากหา x3 2.1 ด้วยครับ ยังไม่ว่างไปเดินหาเลย

ปล. ผมก็ขอนแก่นเหมือนกัน

Comment

Working...
                              X