overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 9 of 9

Thread: สุดยอด Mainboard

pinyata's Avatar

Default สุดยอด Mainboard

หวัดดีครับ
    ผมเห็นคุยกัน เรื่อง CPU ว่า Intel ดีอย่างนู้ AMD ดีอย่างนี้
    กระทู้นี้ เรามาว่ากันเรื่องของ Mainboard กันดีกว่า เพราะมันก็สำคัญไม่น้อยไปกว่า CPU เลย

พูดถึง Mainboard คงไม่พ้น ASUS นะ
    เริ่มกันที่ Chipset อะไรเจ๋งที่สุด ระหว่าง Intel กับ Nvidia [ M/B ยี่ห้อ อื่นแจมมาได้เลย ]

ASUS M2N32-SLI Delux Chip nForce590 สุดยอดของ AMD

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่รู้จะบอกยังไง ทุกอย่าง มันมีดีในตัวมันเองนะ สมสุติจะใช้ E6800 ถ้าไมใช่ intel 975 ก็ไม่ที่สุดนะ
    แล้วถ้าผมชอบ AMD ละ มันก็ไม่มีชิบเซท intelให้เลือกอีก กลุ้มใจจัง

แต่ถมผมเลือกนะ ผมขอเลือกในสิ่งที่ต้องการใช้งานนะอย่างอื่นผมไม่เน้น ผมรู้แค่นี้
    นอกจากได้ฟรี ผมก็จะไม่เืลือก

ถ้าตอบกวนโทษที่นะครับ แต่ผมคิดแบบนี้และ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

เมนบอร์ด asusu ยอดขายมากที่สุด แต่ไม่ได้บ่งบอกว่าดีที่สุดครับ แล้วแต่รุ่นมากกว่าครับ
    -------------------------------------------------------------------
    ส่วนยี่ห้อที่ดีที่สุดตอบยากครับ แล้วแต่รุ่นจริงๆครับ บางรุ่นยี่ห้อไม่ดังกลับออกแบบมาทำงานได้ดีกว่ายี่ห้อดังๆก็มีครับ
    -------------------------------------------------------------------
    Chipset อันไหนเจ๋งสุดอันนี้ก็ตอบยากอีกเช่นกันครับ ต้องเทียบกันเป็นรุ่นๆไปครับ เพราะชิปเช็ตแต่ละรุ่นรองรับการทำงานไม่เหมือนกันครับ
    แต่ถ้าพูดถึงชื่อเสียง เมนบอร์ดทางอินเทลน่าเชื่อถือที่สุดสำหรับแพรตฟอร์มอินเทล(ก็แน่ล่ะเขาผลิตซีพียูเองนี่)อิอิ
    --------------------------------------------------------------------
    ถ้าเอเอ็มดีความน่าเชื่อถือน่าจะเป็น nforce ในเมนบอร์ดระดับบนและกลางครับ
    ส่วนระดับล่างน่าจะเป็น via เจ้าที่ทำตลาดมากับเอเอ็มดีอย่างยาวนานครับ
    --------------------------------------------------------------------
    ตัวสอกแทรกที่น่าจับตาตามสายตาผมคือ ATI ครับ ตามดูกันต่อไปกับหน้าใหม่ที่พึ่งจะโดดเข้ามาร่วมในสงครามชิปเซ็ตครับ ยิ่งรวมกิจการกับเอเอ็มดีไปแล้วด้วยต้องรอดูกันล่ะครับ อาจจะเป็นคู่ดูโอรายใหม่ของทางแพรตฟอร์มเอเอ็มดีครับ
    รับรองว่าสนุกแน่ๆครับ อิอิ

OverclockZone Member Special's Avatar

ไว้ใจ ชิบเซท intel เพราะ เครื่องเก่าใช้

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

ASUS P5W DH Deluxe / LGA775 / Intel Core2 Duo ready / Intel 975X / DDR2 800, 667, 533 max 8GB / Dual PCI-E Support ATI CrossFire graphics cards / Dual GB LAN
    3 Years

10,400

ASUS P5W64 WS Professional / LGA775 / Intel Core2 Duo, Quad Core CPU ready / Intel 975X / DDR2 800, 667, 533 max 8GB / Quad PCI-E x 16 / Dual GB LAN / IEEE / eSATA
    3 Years

12,900

mainbord สุดดด ตอนนี้ครับแพงชิฟหายเลยย ออกจะเวอร์ไปซะด้วยซ้ำ

ไม่รู้สินะ ผมว่า ถ้าการ์ดจอ Nvidia ก็น่าจะใช้ M/B ชิป Nvidia ด้วย มันจะได้สอดคล้องกันนะ
    ไม่ก็ ATI อ่ะ มันเกี่ยวกันป่ะ บอกหน่อย

OverclockZone Member Olooz's Avatar

- -" มาทิ้งคำถามไว้ซ่ะง้าน

OverclockZone Member notty32's Avatar

Intel 965P ก็โอเคนะครับ ส่วน AMD ก็ 590 ครับ สุดๆแล้ว

Bookmarks

Bookmarks