overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: อยากทราบการใช้ไฟ ในการโอเวอคล็อก

OverclockZone Member crazy_num's Avatar

Default อยากทราบการใช้ไฟ ในการโอเวอคล็อก

อยากทราบการใช้ไฟ ในการโอเวอคล็อก พวกไฟ CPU ,ram ,NB ,SB ,VLL ,FSB
    ควรใช้อย่างไรมีบทความย่งดีเลยครับ ผมรู้แต่มันไม่ไปก็เพิ่มแต่ไม่รู้เพิ่มอะไรก่อนดี
    เลยอยากรู้ว่าเพิ่มไฟแต่ละแห่งมันมีผลอย่างไรใครทราบอธิบายทีครับจะเป้นวิทยาทานที่ดีมากๆ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ไม่มีสูตรตายตัวครับ อิอิ

OverclockZone Member crazy_num's Avatar

Default ง่ะ

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    ไม่มีสูตรตายตัวครับ อิอิ
    ไม่ได้ขอสุตรท่านอิม คืออยากรู้ว่าที่เราเพิ่มนู่นเพิ่มนี่ น่ะเพิ่มไปทำไมรู้แต่ว่าเพิ่มแล้วไปต่อได้ แต่เหตุผลที่เพิ่มแต่ละจุดคืออะไร ??? ขอแบบวิชาการอ่ะ ประสบการณ์พอมีแล้วแต่วิชาการง่ะกลวงเลย

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

อะไรก็ตามที่วิ่งเกินความถี่ปรกติ มันก็ต้องการไฟเพิ่มทั้งนั้นแหละครับ -*-

OverclockZone Member zman's Avatar

ผมก้อไม่มีหลักการไรเลย เพิ่มนั่นเพิ่มนี่ จนเข้าวินโดวส์ได้ เทสผ่าน พอแระ

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

รอท่านเทพมาตอบ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ถ้าตรูตอบ จะผิดมั้ยเนี่ยะ เหอะๆๆๆ

ก็เล่นไม่ตอบกันเลยง่ะ เอิ๊กกกกกกกกกกก

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

ไม่กล้าตอบเหมือนกันแหะ กลัวโดนนน

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ไม่รู้อ่ะ ยังไม่มีใครตอบ

OverclockZone Member เบบี้'s Avatar

- -" สงสัยจะม่ายมีใครตอบ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ผมว่าถ้าท่านใดคล๊อกกันเป็นงานอดิเรกแล้ว การที่จะเพิ่มไฟ บัส หรือ อะไรสักอย่าง มันบอกไม่ได้หรอกครับ มันต้องลองกับของที่เราต้องการจะทำให้มันเร็วขึ้น บวกกับความคุ้นเคยต่อสิ่งที่เราจะทำนะครับ
    ต่อให้ใครเก่งแค่ไหนถ้าไม่เคยจับของชิ้นนั้นมาก่อน การที่จะทำให้มันดีนั้นก็จะทำได้ยากครับ ต้องอาศัยเวลา
    เพื่อปรับตัวให้เขากับมัน
    ------
    ปล.ออกทะเลไหมเนี่ย

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member KRONGTHIP's Avatar

คำตอบทั้งหมดอยู่ที่ตัวท่านนั้นแหละครับ ท่านต้องทำเองครับ ถ้ามันติดขัดตรงไหน
    ก็โพลถามครับ มันไม่มีสูตรตายตัวนะครับ ในการ oc ครับ

Smile เอ้อ

หมายความว่าไม่เคยมีบทความทางวิชาการใดๆเลยงั้นเหรอ มีแต่ประสบการณ์ล้วนๆเลยเหรอ
    งั้นหมายความว่า เพิ่มไฟ CPU คือการกระตุ้นให้ CPU ทำงานที่ ความถี่สุงขึ้นได้
    เพิ่มไฟ RAM คือการกระตุ้นให้ RAM ทำงานที่ บัสสุงขึ้นได้
    เพิ่มไฟ NB เพื่อให้สามารถควบคุมการทำงานระหว่าง CPU RAM VGA ที่เพิ่มไฟแล้วทำงานได้เหมาะสมใช่ไหม
    แล้ว Vll ของASUS กะ VTT ของ DFI นี่มันคือการเพิ่มไฟอะไรครับ
    ไฟ FSB คือการทำให้สามารถเพิ่ม FSB ให้สูงขึ้นได้ใช่ไหม
    หากท่านใดรู้อะไรโปรดชี้แนะด้วยผมเข้าใจของผมแค่นี้ถูกผิดก็ไม่รู้ตูคิดของตูคนเดียว ง่ะ

ระดับนี้ต้องประสบการณ์ล้วนๆครับ อิอิ

OverclockZone Member saikano's Avatar

ไฟFSBมานคงบคุมอารายหรอคับ เพราะไม่เพิ่มOCไม่ไป เพิ่มเพื่ออารายหรอคับควบคุมส่วนไหน แว้วที่มานOC
    ไปแว้วtest Orthosไม่ผ่านค้างแปลว่าอารายเอ่ย งงๆ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

น่าสนใจมาก อยากรู้ด้วยคนๆ

OverclockZone Member tommce's Avatar

Quote Originally Posted by KRONGTHIP View Post
    คำตอบทั้งหมดอยู่ที่ตัวท่านนั้นแหละครับ ท่านต้องทำเองครับ ถ้ามันติดขัดตรงไหน
    ก็โพลถามครับ มันไม่มีสูตรตายตัวนะครับ ในการ oc ครับ
    ถูก

OverclockZone Member gol2y's Avatar

ผมก็มาอยากรู้ด้วยคนครับ ว่าทำไมเพิ่มไฟเยอะขึ้นแล้ว ถึงลากได้ไกลขึ้น อิอิ

OverclockZone Member orthadox's Avatar

ขอแบบ เจ๋งๆตอบสักคนซิครับท่าน

OverclockZone Member KRONGTHIP's Avatar

การเพิ่มความถี่ไม่ว่าจะเป็นของ cpu-แรม หรือการ์ดจอ ถ้ามากกว่าของสเปกที่โรงงานกำหนด มันต้องใช้ไฟมากขึ้น
    แต่ตัวcpu-แรม หรือการ์ดจอแต่ละรุ่น หรือรุ่นเดียวกัน
    มันกินไฟในการoc ไม่เท่ากันครับ
    ที่ท่านถามมานั้น ท่านต้องการความชัดเจน
    จึงไม่มีใครให้คำตอบได้ หวังว่าท่านคงเข้าใจบ้างนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks