Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วย ด้วย ผมไม่ แน่ ใจ ว่าโดน ไวรัส ป่าวๆๆๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วย ด้วย ผมไม่ แน่ ใจ ว่าโดน ไวรัส ป่าวๆๆๆๆ

คือ ตอนผมเล่นเอม กะเพื่อน แล้วเพื่อนผมก้อ ซายเอ้ามันก้อมี ข้อความขึ้นมา เหมือนให้ฝากข้อความอ่ะครับ พอผมกด "คำว่าเยส" ก้อกลายเปน แชร์ฟายผมเลย กดกากบาททิ้ง แล้วไปดุ
    ตรงแชร์ฝายมันก้อมีโฟร์ขึ้นมา ลบก้อบ่ได้ เข้าไปดุก้อบ่มีอารายเยย
    ผมลองไปถามคนอื่นดุ เข้าก้อว่าน่าจะเปนไวรัส
    ผมเลยอยากให้ผู้มีความรุช่วยแก้ไขให้หน่อยครับ เพราะผม กลัวคนอื่นจาติด จากผม
    ฟายมานเปน แบบนี้ อ่าครับ
    Attached Files

ช่วยผม ด้วย นะครับ
    ผมไม่ค่อย รุเรื่องอ่าครับ

Comment

ขุด !!! รอผู้รู้ มาช่วยแก้ให้

ดูท่าแล้วคิดว่า น่าจะติดมาจากเครื่องที่ส่งไวรัส มาในรูปของ แชร์ไฟล์ จาก MSN นะ

เคยโดนที่มันเป็น Image.Zip หรือ Pic.zip น่ะครับ มันก็มีตัวแก้ให้นะ

แต่ตัวนี้ ไม่รู้จริงๆ รอผู้รู้มาตอบ ละกัน

Comment

ไม่น่าไช่ครับดูนี่

http://www.my-forums.net/profile.php...mforum=wawzeed

ควรติดตตั้ง ไฟวอลในเครื่องด้วยน่ะครับ

Comment

ขอบคุณครับ
          ที่ช่วยให้คำตอบ เดวผม จะรีบ ติดตั้ง ไฟวอล ละ ครับ

Comment

*-* เอ็ม ตอนนี้ ก็ระวัง ๆหน่อยค๊าบ มันส่งมาเยอะ

Comment

ได้คำตอบมาแล้วนะครับ

โฟล์เดอร์ ที่เป็นชื่อ E mail น่ะ มันจะลบออกไปไม่ได้อยู่แล้วล่ะครับ (ประมาณว่าไม่มีคำสั่งลบให้ใช้เลยล่ะ)

แต่ของที่อยู่ใน โฟล์เดอร์น่ะครับ มันลบออกได้

สรุปว่า ลบโฟล์เดอร์น่ะไม่ได้ แต่ของใน โฟล์เดอร์น่ะ ลบได้นะครับ

ยังไง เวลาเชื่อต่อ Internet ก็ระวังไว้ละกันนะครับ

เปิด Firewall ไว้ Antivirus หมั่น update สม่ำเสมอ แล้วก็เวลาเจอข้อความอะไรขึ้นมา ให้อ่านก่อนคลิก หรือ โหลดมานะครับ

Comment

อย่างอันนี้ก็อีกรายเลย นะครับ เพิ่งเจอมาเมื่อกี้เลย ผมถึงรีบมาโพสบอก

คือสังเกตเห็นว่า เขามาทักทายผม (ที่จริงเขาไม่ได้มาทักผมเองหรอก แต่เครื่องเขาน่ะมีไวรัส เครื่องก็กสั่งการให้ทำงานอย่างนี้เอง)

แล้วเขาก็ส่งไฟล์อะไรไม่รู้มาให้ผม (ตั้งชื่อไฟล์ซะกะหลอกให้เอาจนได้เลยนะ Newyear Party อย่างนี้)แต่ที่ผมจับผิดได้เพราะ เพื่อนผมคนนี้น่ะ มันไม่ได้เก่งอังกฤษ หรอกครับ

แล้วอยู่ๆ มันก็มาทักทายผมเป็นภาษาอังกฤษ อย่างนี้น่ะ เหอะๆๆๆ

ส่วนใหญ่ ใน MSN มันก็มาแบบนี้แหละครับ

เจออย่างนี้ก็ปิดมันไปเลย ครับ ไม่ต้องไปสนใจ มัน
                Last edited by XP_armor; 8 May 2009, 22:00:19.

Comment

M ระยะนี้ไม่ปลอดภัยจริงๆ ระวังกันด้วยเหละ อย่าพลาดไปคลิกมานล่ะ

Comment

สรุป คือ ลบ ไฟร์ไม่ ได้ ใช่ปะ ครับ
                    แต่ถ้า มี อาราย เข้า มา ใน ไฟร์ ก้อ ลบ ไป เลย ใช่ ป่าวๆๆๆ
                    ขอบ คุณ สำหรับ คำตอบ ทุกๆๆ คน นะคร๊าบ

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                      ขุด !!! รอผู้รู้ มาช่วยแก้ให้

ดูท่าแล้วคิดว่า น่าจะติดมาจากเครื่องที่ส่งไวรัส มาในรูปของ แชร์ไฟล์ จาก MSN นะ

เคยโดนที่มันเป็น Image.Zip หรือ Pic.zip น่ะครับ มันก็มีตัวแก้ให้นะ

แต่ตัวนี้ ไม่รู้จริงๆ รอผู้รู้มาตอบ ละกัน
                      ไม่รู้เหมือนกัน

Comment

Working...
                      X