Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ลำโพง 5.1 งบ 6000 +- นิดหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ลำโพง 5.1 งบ 6000 +- นิดหน่อยครับ

sound card ของผมเป็น SupremeFX II ที่ให้มากับ Maximus Formula
    ต้องการหาลำโพง เสียงเบสหนักๆๆ (เอามาฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกมส์อะครับ)

ขอแบบรีโมทไร้สายด้วยนะครับ

ราคามันครึ่งๆ กลางๆมากเลย งบเท่านี้ลองหาADA885 มือ2ดูครับ แต่มันไม่มีรีโมทไร้สาย

Comment

แล้ว Sound Card SupremeFX II เสียงมันดีป่าวครับ

คือที่บอกงบ 6000 นั้นจิงๆมีอยู่ 9000
      แต่หักออก คิดว่าจะซื้อSound Card ใหม่ 3000
      แต่ว่าถ้า ตัวที่ผมบอกเสียงมันดีจริง ก็ ok ครับ งบ 9000

Comment

Originally posted by a12a View Post
        ราคามันครึ่งๆ กลางๆมากเลย งบเท่านี้ลองหาADA885 มือ2ดูครับ แต่มันไม่มีรีโมทไร้สาย
        ADA 885 มีรีโมทไร้สายนะครับ

Originally posted by chive View Post
        แล้ว Sound Card SupremeFX II เสียงมันดีป่าวครับ

คือที่บอกงบ 6000 นั้นจิงๆมีอยู่ 9000
        แต่หักออก คิดว่าจะซื้อSound Card ใหม่ 3000
        แต่ว่าถ้า ตัวที่ผมบอกเสียงมันดีจริง ก็ ok ครับ งบ 9000
        Sound Card SupremeFX II ผมไม่เคยลองฟัง แต่สมาชิกส่วนมากบอกว่าดี

ส่วนงบผมว่าเล่น X3 5.1+Sound ซักตัว เงินเหลือก็เปลี่ยนสายสัญญาณซะ G500 อาจจะเสียวได้ครับ X3 เหมาะมากกับงบ 6000-9000 5.1ที่หาซื้อได้เลยแล้วคุณภาพเสียงดีๆหลังๆหายากครับ สำหรับคอม มีพอฟังได้ก็โดดไปสำหรับราคา X3 คุณภาพที่ได้คุ้มราคา+หาซื้อได้เลย ไม่ต้องรอมือ2

หรือถ้าจะเอามือ2 ก็หาKlipch5.1ประมาณ8000-9000 หรือตัวMega G550 ที่มีคนขายอยูั่่ในIT Market ก็แจ่มครับ 7000-8000 ส่วนADA885 ประมาณ6000
        Attached Files

Comment

เบสหนัก แนะนำ ซื้อแยกจากลำโพง บริวาร เลยครับ

ผมใช้ Klipsch RW 8 เปิดกลางๆ ก็กระจกสั่นได้ครับ หนัก กระชับ ไม่ตวัดปลาย ไม่บวม แต่ เบสใหญ่ 125 watt ต่อเนื่อง 250 watt Dynamic ท่อลม ด้านหน้า ข้างล่าง ผมว่าก็พอ ok นะ สำหรับ เบสตูมๆ เนี่ย หรือประหยัดหน่อย ก็ Infinity Primus Ps28 ท่อลมหลัง ลงลึกได้เหมือนกัน 150 watt ต่อเนื่อง 300 watt Dynamic

หรือจะเล่นรุ่น ใหญ่ของ Velodyne ก็ ไม่ว่ากันนะ ^^

Last edited by Aeromancer; 6 Jan 2008, 13:42:58.

Comment

ก่อนที่สัญญาณจะมาถึงลำโพงของท่าน aeromancer ได้นี่ต้องผ่านอุปกรณ์ราคาเท่าไหร่หล่ะท่าน
            = ="
            ท่าจะเกินงบไปเยอะ

ปล. นิ๊ดนึงครับ
            ที่เปิดเบสแล้วกระจกมันสั่นได้ไม่ได้ขึ้นอยู่กับความหนักของเบสเสียเป็นส่วนมากนะครับ
            กระจกมันสั่นได้ก็เพราะว่าคลื่นเสียงที่ออกมาจาก bass มันไปตรงหรือใกล้เคียงกับ resonance frequency ของกระจกเท่านั้นเองแหละครับ ถ้าอยู่***งจาก resonace frequency เท่าไหร่ก็จะยิ่งสั่นน้อยเท่านั้น ส่วนเรื่องความดังนี่จะเป็นการเพื่ม amplitude ของการสั่นครับ ถ้าดังมาก แล้ว resonace ตรง ก็จะสั่นมากๆเลย แต่ถ้า resonance ไม่ตรงหรือไม่ใกล้เคียง ก็จะไม่สั่นตามครับ

ห้องที่หอผมฝ้ามันทำไม่ดี เวลาเปิดเพลงบางที สั่นเป้นชิ้นๆเลยอ่ะคับ เสียงนี้ชิ้นนู้นสั่น อีกเสียงก็อีกชิ้น

Comment

ADI 1988 bug เยอะ แถมแตกเป็นป๊อปคอร์น ห่วย

Comment

ตามคำแนะนำของ พี่Roat คับผม ผมใช้อยู่แจ่มคับ แนะนำเพิ่มเติม ใช้กาดซาว X-Fi Music ด้วย เข้ากานได้ดีก่ะ
                X3คับผม ~4700(ราคาลำโพง X3 5.1) + ~3300(ราคา กาดซาว หาในนี้ ซึ้งผมไ้ด้จากพี่Bigtees)
                = ~8000 เหลือตัง ~1000 เปลี่ยนสายลำโพงคับผม คุ้มแน่นอน*0*

Comment

http://www.leonathai.com/product_detail.php?cat=3&id=33

รองรับตัวนี้ไว้พิจารณาอีกซักตัวนะครับ

Leona G8

Comment

Philips A3.610 Acoustic Fusion 610 ซับ 8 นิ้ว วอยด์คู่ เบสกระจุย X3 ยังหลบ กลางเเหลมใช้ได้ เเต่ต้องใช้กับ Audigy 2ZS ขึ้นไป มาลองฟังที่บ้านได้ครับ ชอบใจเเล้วค่อยไปหาซื้อเอา มือ2ไม่น่าเกิน 4500 บาท เเต่หาคนปล่อยอยากหน่อย ส่วน G8 ก็ใช้ได้ครับซับ 6.5 นิ้ว
                    http://www.overclockzone.com/techsou...ips/index.html
                    Last edited by Nutte; 7 Jan 2008, 06:27:41.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                      เบสหนัก แนะนำ ซื้อแยกจากลำโพง บริวาร เลยครับ

ผมใช้ Klipsch RW 8 เปิดกลางๆ ก็กระจกสั่นได้ครับ หนัก กระชับ ไม่ตวัดปลาย ไม่บวม แต่ เบสใหญ่ 125 watt ต่อเนื่อง 250 watt Dynamic ท่อลม ด้านหน้า ข้างล่าง ผมว่าก็พอ ok นะ สำหรับ เบสตูมๆ เนี่ย หรือประหยัดหน่อย ก็ Infinity Primus Ps28 ท่อลมหลัง ลงลึกได้เหมือนกัน 150 watt ต่อเนื่อง 300 watt Dynamic

หรือจะเล่นรุ่น ใหญ่ของ Velodyne ก็ ไม่ว่ากันนะ ^^

ไม่เล่นซับ ของ Klipsch 12 นิ้วไปเลยละครับ เคยไปฟังที่ ศูนย์ มารานซ์ ที่สยามพารากอน มา
                      เค้าเปิดไพรเรดออฟแคริเบียนให้ดู เฉยๆ ครับ แต่พอช่วงที่ ซับแสดงพลังนี้ซิ ฟังปุ๊บ เสียงเบสจากไหนวะ
                      สุดยอด หันซ้าย หันขวา ก็เจอเจ้า klipsch นี่แหละ แอบเนียนอยู่ใกล้ๆ กับจอ เหอๆ สนใจไปฟังดูได้ครับ
                      เสียงดี มากๆ สรุปชุดที่โชว์เนี่ย ลำโพง 5 ตัว รวมกับซับ 1 ตัวราคา สามหมื่นห้าพันบาท นะครับ เหอๆ

Comment

มือ 1 ก็ X3 5.1 + xfi,2ZS ตามสะดวกครับ สำหรับชุดลำโพงคอมราคาประหยัด อยากแรงอยากแพงกว่านี้หรืออยากเล่นลำโพง home ก็อีกเรื่องครับ
                        ........................................................................................................

หลายท่านแนะนำแต่ของแพงๆทั้งนั้นเลย จขก มีงบอยู่ 9000 แท้ๆ
                        Last edited by camera; 31 Aug 2008, 22:26:49.

Comment

ไม่เล่นซับ ของ Klipsch 12 นิ้วไปเลยละครับ เคยไปฟังที่ ศูนย์ มารานซ์ ที่สยามพารากอน มา
                          เค้าเปิดไพรเรดออฟแคริเบียนให้ดู เฉยๆ ครับ แต่พอช่วงที่ ซับแสดงพลังนี้ซิ ฟังปุ๊บ เสียงเบสจากไหนวะ
                          สุดยอด หันซ้าย หันขวา ก็เจอเจ้า klipsch นี่แหละ แอบเนียนอยู่ใกล้ๆ กับจอ เหอๆ สนใจไปฟังดูได้ครับ
                          เสียงดี มากๆ สรุปชุดที่โชว์เนี่ย ลำโพง 5 ตัว รวมกับซับ 1 ตัวราคา สามหมื่นห้าพันบาท นะครับ เหอๆ
                          คือ ตัวดำที่ผมใช้ 8 นิ้ว สำหรับ PC ครับ (มรดกจากชุดดูหนัง)

ชุด ใหญ่ผมใช้ 10 นิ้วครับ rw 10d ที่ข้างบนมีปุ่มปรับครับ แล้วส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยสนใจเบสมากมายนักหรอกครับ สนใจเสียงกลางเสียง แหลมเป็นหลัก แต่ 10 นิ้วนี่ ก็เกินพอสำหรับผมแล้วนะ สำหรับดูหนัง แต่เล่นเกมส์นี่ อัดครับ กระจก จะร้าวอยู่แล้ว ครับ

แล้วที่ไปดู ที่ Showroom นั่นใช่ชุดที่อยู่หน้าร้านตรงประตูหรือเปล่าครับ ชุด Quintet III + RW 8 ถ้าใช่ ราคานั้นลดได้ครับเคยพาเพื่อนไปซื้อ ลดไปเหลือประมาณ 32000 ครับ อันนี้รวม AVR ด้วยนะ ต้องบอกว่าขอราคาเงินสดครับ ลดไปได้พอควร ซื้อเป็นชุดอีกลดได้อีกครับ ใช้ได้กับทุกร้านเครื่องเสียงครับ

ก่อนที่สัญญาณจะมาถึงลำโพงของท่าน aeromancer ได้นี่ต้องผ่านอุปกรณ์ราคาเท่าไหร่หล่ะท่าน
                          = ="
                          ท่าจะเกินงบไปเยอะ

ปล. นิ๊ดนึงครับ
                          ที่เปิดเบสแล้วกระจกมันสั่นได้ไม่ได้ขึ้นอยู่กับความหนักของเบสเสียเป็นส่วนมากนะครับ
                          กระจกมันสั่นได้ก็เพราะว่าคลื่นเสียงที่ออกมาจาก bass มันไปตรงหรือใกล้เคียงกับ resonance frequency ของกระจกเท่านั้นเองแหละครับ ถ้าอยู่***งจาก resonace frequency เท่าไหร่ก็จะยิ่งสั่นน้อยเท่านั้น ส่วนเรื่องความดังนี่จะเป็นการเพื่ม amplitude ของการสั่นครับ ถ้าดังมาก แล้ว resonace ตรง ก็จะสั่นมากๆเลย แต่ถ้า resonance ไม่ตรงหรือไม่ใกล้เคียง ก็จะไม่สั่นตามครับ

ห้องที่หอผมฝ้ามันทำไม่ดี เวลาเปิดเพลงบางที สั่นเป้นชิ้นๆเลยอ่ะคับ เสียงนี้ชิ้นนู้นสั่น อีกเสียงก็อีกชิ้น
                          เรื่องนี้ไม่เคยนับจริงๆนะ ซื้อมาขายไปเรื่อยๆ ส่วนเรื่อง ดังจนกระจกสั่น ปัญหาคือห้องผมมีสมาชิกใหม่เข้ามาเรื่อย จนต้องจัดห้องใหม่บ่อยๆ จนมาจัดลงตัวที่แบบปัจจุบัน แต่ Sub นี่สิ ดันมาอยู่ตรงที่ใกล้กระจก มันถึงสั่นจนได้ยินเสียง เบสชัด พร้อมเสียงกระจกสั่น ครับเปิดังมากไม่ได้ ตอนนี้ผมต่อโดยผ่านช่อง Sub โดยใน AVR มี LOWPASS มาให้แล้วแล้ว bypass ที่ lowpass ของ sub เข้า amp ตรงๆ เลยทำให้มีความถี่ต่ำ กว่าการใช้ lowpass ของ amp ใน sub ด้วย แต่กำลังจะค่อนข้างน้อยกว่าครับ ความถี่เลยค่อนข้างต่ำกว่าปกติ
                          Last edited by Aeromancer; 8 Jan 2008, 23:37:54.

Comment

พอดีเลยครับ
                            อธิบายหน่อยครับว่าอะไรคือ low pass กับ by pass แล้วมี high pass ด้วยป่ะคับ

Comment

Originally posted by camera
                              มือ 1 ก็ X3 5.1 + xfi,2ZS ตามสะดวกครับ สำหรับชุดลำโพงคอมราคาประหยัด อยากแรงอยากแพงกว่านี้หรืออยากเล่นลำโพง home มีหลายเวปครับที่เซียนๆอยู่
                              ตามนี้ครับ.....

Comment

Working...
                              X