Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมน้องเปิดไม่ได้ครับ ช่วยวิเคาระห์ให้หน่อยครับว่าเกิดจากอะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมน้องเปิดไม่ได้ครับ ช่วยวิเคาระห์ให้หน่อยครับว่าเกิดจากอะไร

คือคอมน้องผม ผมไม่ค่อยจะทราบสเป็คมากนะครับ เพราะผมเรียนอยู่คนละจังหวัดกับน้อง
    พอดีน้องผมได้การ์ดจอตัว 7300GT MAXX PCI-E มา แล้วเห้นว่า เสียบแล้วเปิดไม่ติด แต่พัดลมหมุนอยู่นะครับ
    พอเอาออกแล้ว อาการกลับไม่หาย ปัจจุบันยังเปิดไม่ได้เลยครับ
    น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรครับผม PSU น้องผม 300W ไม่น่าจะใช้วัตน์เต็ม (น่าจะ SAC ใช่ไหมหว่าที่แทบมากับเครื่อง)
    ที่ผมคิดออกคือ PSU เสียนะครับ ไม่ทราบว่าถูกต้องไหมครับ
    ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ดันครับผม ตอนนี้ยังเปิดไม่ได้เลยครับ

Comment

ตอนแรกไช้การ์ดจอ รุ่นไหนอยู่ ครับ ออนบอร์ดรึเปล่า

Comment

ออนบอร์ดครับผม

Comment

ดันครับดันนนน

Comment

สเปกเครื่องครับ

Comment

ค้องขออภัยจริงๆครับ ไม่ทราบครับผม เพราะผมอยู่ต่างจังหวัดครับ คนละจังหวัดกับน้องเลย
              แถบน้องผมก็เช็คสเป็คไม่เป็นอีกตะหาก "orz กว่าผมจะกลับบ้านก็อีกนานด้วยครับ เอาความน่าจะเป้นมาก่อนก็ได้ครับผม

Comment

Originally posted by usotsuki View Post
                ค้องขออภัยจริงๆครับ ไม่ทราบครับผม เพราะผมอยู่ต่างจังหวัดครับ คนละจังหวัดกับน้องเลย
                แถบน้องผมก็เช็คสเป็คไม่เป็นอีกตะหาก "orz กว่าผมจะกลับบ้านก็อีกนานด้วยครับ เอาความน่าจะเป้นมาก่อนก็ได้ครับผม
                ครับผม งั้นไม่เป็นไรครับ
                1.การ์ดจอไม่เข้ากับบอร์ดเกิดได้กับทุกบอร์ดและทุกการ์ดครับขนาดของผม nvidia กับ nvidia ยังเคยรับกันไม่ได้มาแล้วเลยครับ
                2.PSU ไม่พอตามที่คุณคิดนะครับ
                3.ความสกปรกของอุปกรณ์ต่างๆครับ เช่นคราบฝุ่น คาร์บอนต่างๆ
                4.ฮาร์ดแวร์บางตัวเสียครับ
                5.ยังไม่ได้ปิดการจอออนบอร์ดตอนที่ใส่การ์ดใหม่เข้าไป บอร์ดบางรุ่นอาจจะมองไม่เห็นได้ครับ
                เท่าที่ผมเจอมาและคิดออกก็มีเท่านี้หละครับ

Comment

ขอขคุณมากครับผม เด็วจะลองบอกน้องตามนั้นดูครับ ขอขคุณครับ

Comment

อาการเปิดไม่ติดแล้วมเสียงดังอะไรไหมครับ เสียง ติ๊ดๆ ประมาณนี้ ..... เอาเป็นว่าลองเคลียไบออสดูครับ เพราะบางที่มันอาจรวนตอนเสียบการ์ดไป การเคลียง่ายๆคือการถอดปลั๊กไฟที่ต่อเข้ากับเครื่องออกก่อน แล้วถอดถ่านไบออสที่อยู่ในเครื่อง ถอดแรมออกมาทำความสะอาดที่บริเวณหน้าสัมผัส แล้วใส่เข้าที่ซ๊อกเก๊ตอื่นๆไปเรื่อยๆจนกว่าเครื่อจะติด หรือยกไปหาช่างร้านที่น้องเขาซื้อการ์ดมา

Comment

จอ่อ ขอขคุณครับผม
                      การ์ดจอผมซื้อในนี้มือสองไปให้น้องนะครับ แหะๆ

Comment

Working...
                      X