Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหามาถามครับ(มือใหม่)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหามาถามครับ(มือใหม่)

คือ...ผมใช้ usb audigy 2 NX ส่วนลำโพงเป็นของCreative (จำรุ่นไม่ได้ แต่มีSub+คู่หน้า)..ผมเสียบตรงช่องFront(มีสายเดียว),ช่องSubผมเสียบซับแยกของYamaha(YST-SW015)

1.ตรง Creative surround mixer ผมปรับเสียงทุ้มกะแหลมไม่ได้(เหนมีที่ให้ปรับแต่กดไม่ได้)

2.เวลาเล่นหนังDVDจากเครื่องเล่นถ้าใช้สายOpticalเสียงไม่ออก..แต่จากเครื่องเล่นเดียวกันผมใช้HDD-Drive มานเล่นได้(Subไม่ดัง) พอเลี่ยงไปใช้เป็นLine-inตัวข้างดังแต่Sub yamahaไม่ดังอยู่ดี...มีวิธีแก้ไขไหมครับ

3.จากลำโพงที่กล่าวไปข้างต้น..มานมองเห็นเป็น2CN(Auto)...อยากรู้ว่าถ้าซื้อลำโพงมาใส่ให้ครบมานจะขึ้นเป็น5.1หรือ7.1ไหม

4.จากข้อ3.ถ้าจะซื้อลำโพงเพิ่มแน่ะนำนิดนึงครับราคาประมาณ5000

5.หรือช่วยแนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ...เกี่ยวกะการ์ดและลำโพง

ปล.ผมใช้ลำโพงแบบนี้เพราะเคยเห็นเขาทำ..คิดว่าประหยัดและเสียงดีเป็นบร้า(ตอนฟังของเขา)...ทำไมของเรามานก๊องๆแก๊งๆก็ไม่รู้อ่ะ....

น้องใหม่ฝากตัวและขอบคุณล่วงหน้าครับ

หมุน Volume ที่ Sub มากแล้วพอมีเสียงไหมครับ?

แล้วเอาสายแต่ ช่องไหนครับ ช่อง bypass Lowpass หรือ หรือเข้า Lowpass ของ Sub ครับ?

แล้วเคยลองปรับ Lowpass บ้างหรือเปล่าครับ ?

เคยลองเอา เครื่องเล่น MP3 มาเสียบทดสอบ Sub บ้างหรือยังครับ?

Comment

ปรับใน control เป็น 5.1 ยังอ่ะครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
        หมุน Volume ที่ Sub มากแล้วพอมีเสียงไหมครับ?

แล้วเอาสายแต่ ช่องไหนครับ ช่อง bypass Lowpass หรือ หรือเข้า Lowpass ของ Sub ครับ?

แล้วเคยลองปรับ Lowpass บ้างหรือเปล่าครับ ?

เคยลองเอา เครื่องเล่น MP3 มาเสียบทดสอบ Sub บ้างหรือยังครับ?
        ไม่รู้จักเรยครับท่าน Low pass คือไรหรอ ??
        ที่ว่าทดสอบSub..ผมเปิดเสียงMP3จากในคอมเหมือนกันป่าวคับ ??

แต่ปัญหานี้(พอดีผมตั้งกระทู้ซ้ำ)....น่าจะเกิดจาก ตัวซาวด์Audigy2NXมานไม่มีDecoder DTSอะไรทำนองนี้อ่าครับ<<<ทดสอบจากการปรับการส่งสัญญาณจากตัวเครื่องXbox...มานมีเสียงออกแต่Stereo...Y_Y
        ต่อฟังกะคอมเสียงดีมากๆ(เสียงออกครบ)...รวมราคาลำโพงที่ซื้อมาก็6000ผมว่าได้เสียงเกิดคุ้มอ่า...ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจไม่ตกระหว่าง..ลำโพงที่มีตัวถอดรหัส กะ Receiverอ่ะครับ

...เดินดูมาเมื่อหัวค่ำ..Receiverมานแพงได้จัยจิงๆ<<<คงม่ายเอาเพราะคิดว่าห้องตัวเองเล็กๆไม่น่าใช้กะเครื่องเสียงใหญ่ขนาดนี้อ่าคับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
          ปรับใน control เป็น 5.1 ยังอ่ะครับ
          ปรับแล้วคับ

Comment

Working...
          X