Announcement

Collapse
No announcement yet.

ALiveNF6P-VSTA มันคือตัวไหนหรอครับ งงจังเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ALiveNF6P-VSTA มันคือตัวไหนหรอครับ งงจังเลย

กลัวจะซื้อผิด เพราะชื่อมันคล้าย ๆ กัน M/B ที่คนใช้กันเยอะ ๆ

ใช่มั้ยครับตัวนี้ ALiveNF6P-VSTA ที่ Board มันมี DDR II

แค่ 2 ช่อง เป็นชิป nVidia GF 6150 SE ราคา 1850

ผมเห็นบางกระทู้จะเขียนรหัสว่า ALiveNF6G-VSTA ชื่อมัน

ไม่เหมือนกันแล้ว ก็เลย งง มาก ดูหลายกระทู้มันไม่เหมือนกัน

มีอีกตัวครับ AM2NF6G-VSTA ผมเข้าใจว่าเป็นตัวนี้หรือเปล่า

แต่มันไม่มีคำว่า ALive สรุปก็คือ งง ครับ ใครรบกวนมาชี้แนะทีครับ

แล้วระหว่าง ALiveNF6P-VSTA กับ M2N-E ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

ส่วนตัวดูแล้วดีอย่างเสียอย่าง

ALiveNF6P-VSTA มันมีแค่ DDR II 2 [] เป็น VGA On ราคาถูก OC ค่อนข้างดีใช่ป่ะครับ

M2N-E เคยอ่านเจอปัญหาก็คือเกี่ยวกับไฟเลี้ยง Ram อะไรซักอย่างนี้ละ มันจะปรับได้ไม่เยอะ

แล้วบางคนบอกว่ามัน OC ได้ไม่ค่อยดีเท่าไร + หาค่อนข้างยากแล้วแพงกว่าด้วย แต่สีดำเท่ ดี

รบกวนบอกข้อดีข้อเสียทีครับ กระทู้เก่า ๆ ก็ไปค้นอ่านมาเยอะละ แต่สรุปไม่ได้ ขอบคุณครับ

ที่เห็น ๆ ALiveNF6P-VSTA ภาษีค่อนข้างดีกว่า ชัว ๆ ใช่ป่ะครับ เนี่ย

เสียอย่างเดียวก็แค่ มี DDR II [2] แค่นั้น แล้ว VGA On นี้มันทำให้

ประสิทธิภาพ เวลาที่เราใส่การ์ดจอเพิ่มเข้าไปด้อยลงหรือเปล่าครับ

แล้วเพิ่งไปเห็น ALiveNF7G ตัวนี้แจ่มป่ะครับ VGA On มั้ยมีอะไร

แตกต่างกับ NF6G บ้างครับ ราคาอยู่ที่เท่าไร รบกวนตอบด้วยน่ะครับ

ร้อนจายยยยย
    Last edited by ez2o2z; 6 Jan 2008, 05:31:04.

Comment

AM2NF6G-VSTA ตัวนี้เก่ามาก PCI EX วิ่งไม่เต็ม16x ไม่น่าเล่น
      ALiveNF6G-VSTA ตัวนี้ตัวสุดคุ้มยอดฮิต แต่ท่าทางน่าจะหายากแล้ว
      ALiveNF6P-VSTA ตัวนี้ถูกสั่งมาแทนตัวนี้ ALiveNF6G-VSTA
      M2N-E ตัวนี้หายาก สวยคนนิยม

คนละตัวกันนะ อย่าสับสน

Comment

หง่ะ มาตอบแต่เช้าเลย แฮะ -*-

มีอีกเรื่องผมอยากจะถามพี่ครับ

1024/667 Corsair Vs แบบของพี่ มันคือตัวไหนครับ ราคาเท่าไร

ถ้าไปซื้อจะบอกที่ร้านว่าไงครับ จะใช้มั่ง
        Last edited by ez2o2z; 6 Jan 2008, 06:02:24.

Comment

คือ consair ที่ไม่มี sink หน่ะครัย ใส่แผงขายเหมือนพวกของเล่น
          บอกร้านไปเลยว่า Consair value

Comment

Pกับ G จ่ายไฟ แรมได้ไม่เท่ากันครับ
            P เป็นตัวเลขมาเลย ถึง 2.2 +- 0.5 G เป็นแบบ High ULtraHigh
            P เพิ่มไป NB ได้อีกนิดครับ G ไม่มีครับ
            P มีแรม 2 แถว G มี4 ครับ
            P และ G รุ่นใหม่ เขียนข้างกล่อง ฟีนอมได้ G รุ่นแรก ไม่ระบุครับ อิอิ

Comment

เรือไบ VS รุ่นใหม่ ลองแล้ว ไม่ประทับใจเท่าไร ถ้าเอามา OC ครับ สู้ล๊อทเก่าไม่ได้ครับ

Comment

Asrock Alive NF6P-VSTA

มันก็คือภาคต่อของ NF6G-VSTA แหละครับ

ปีใหม่ที่ผ่านมาผมลองมาแล้ว ผมจะวิจารณ์ให้ฟัง (ในความเห็นผมนะครับ)

ลักษณะ จะเล็กกว่า NF6G-VSTA เล็กน้อย (ไม่รู้คิดไปเองรึป่าว)

ใส่ RAM ได้ 2 แถว (Max 4 GB)

ภาคจ่ายไฟ การออกแบบ ดูจัดระเบียบดีกว่า NF6G-VSTA เล็กน้อย

ชิปเซ็ท GF6150se ที่ดูเหมือนจะไฉไลกว่า

Phenom Support

นี่ก็เป็นรูปภายนอกเฉยๆ นะครับ

ทีนี้ในเรื่องของการใช้งานจริงๆ (ทดสอบ ณ วันที่ 31 ธันวาคม 2550 เวลา 23.00 น.) (ไม่มีรูปให้ดูนะครับ ผมประกอบเครื่องให้คนอื่นเค้า น่ะ)

System ที่ใช้

Asrock Alive NF6P-VSTA
                AMD Athlon 64 LE-1600 (2.2 GHz L2 1 MB)
                Kingston DDR2 RAM 1 GB Bus 667 (ตัวเดียวโดดๆ)
                HDD Segate SATA2 160 GB

OS Windows XP Pro fessional Service Pack 2

การใช้งานทั่วๆ ไป ก็มีสเถียรภาพดีใช้ได้เลยครับ ก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

ในเรื่องของการ Overclock ผมว่ามันก็พอๆ กันกับ NF6G-VSTA แหละครับ

คือมันพา Athlon 64 LE-1600 ไปที่ 2.8 GHz ได้อย่างไม่ยากเย็นอะไร (ซิงค์เดิมๆ ไม่เพิ่มไฟ ไม่ยุ่งกะตัวคูณ ลากแต่ Bus อย่างเดียว)

แต่สิ่งที่ผมเห็นว่ามันด้อยกว่า NF6G-VSTA (คนอื่นเป็นเหมือนผมรึป่าวครับ) นั่นก็คิอ

1. เมื่อ Overclock มากเกินไปแล้ว เครื่องจะเปิดไม่ติด (มันก็เป็นงี้ทุกเครื่องแหละ) คือถ้าเป็น NF6G เวลาเปิดเครื่องใหม่อีกที มันก็จะเข้าหน้าจอ Bios ให้ตั้งค่าคืนให้เลย แต่ตัว NF6P ตัวนี้ จะไม่คืนค่า Bios ให้เอง เราต้องมาเคลียร์ Bios เอง (ถอดถ่านออกเปิดเครื่อง น่ะแหละครับ) ผมว่ามันดูกลายเป็นล้าสมัยไปนะครับ

2. อันนี้ผมรับไม่ได้สุดๆ (ล้าสมัยโคตรๆ) เวลา Shutdown เครื่องแล้ว เครื่องจะไม่ตัดไฟให้เอง แต่มันจะมีข้อความบอกให้เราปิดเครื่องได้ เราก็ต้องทำการกดสวิตส์ ปิดเครื่องเองอีก 1 จึ๊ก (มีใครเป็นแบบผมรึป่าว)

3. อันนี้ อาจจะยังเห็นความสำคัญในตอนนี้เท่าไหร่ แต่ก็มีปัญหาไม่น้อยสำหรับบางคน นั่นก็คือ ใส่ RAM สูงสุดได้แค่ 2 แถว นั่นหมายความว่า มันจะส่งผลทำให้ Slot เต็มเร็วขึ้นครับ
                คือถ้ามันทำมาให้ใส่ 4 แถวได้น่ะ มันน่าจะเป็นการดีกว่า เช่น วันนี้ คุณใส่ RAM 1 GB ไปแล้ว 1 ตัว วันหน้า ถ้าคุณใส่ RAM อีก คุณก็จะเต็มพอดี อันนี้ไม่มีปัญหา แต่กับบางคนคือ วันนี้ คุณใส่ RAM 1 GB ไปแล้ว 2 ตัว Slot เต็มแล้ว วันหน้า RAM 2 GB ลดราคาลง ถ้าคุณจะหามาใส่ คุณก็ต้องถอด RAM เก่าออก (แต่เข้าใจนะครับ ว่าเนื้อที่บอร์ดมันจำกัด)

แต่ก็ขอชมนะครับ ว่า Sound onboard ตัวนี้ กระหึ่มได้ใจมากๆ

นี่เป็นเพียงแค่ความเห็นขากการที่ผมได้ทดลองจริงๆ นะครับ

Comment

ใช้ครับ SOUND ON P เสียงดีกว่า DFI 570SLI ผมอีก ลองมาแล้วจริงๆ ครับ เซ็งเล็กๆๆ ยืนยันเช่นกัน เอาหูหนวกๆ ผมเป็นประกันเลยครับ

Comment

ใช้ครับ SOUND ON P เสียงดีกว่า DFI 570SLI ผมอีก ลองมาแล้วจริงๆ ครับ เซ็งเล็กๆๆ ยืนยันเช่นกัน เอาหูหนวกๆ ผมเป็นประกันเลยครับ
                    เวลาพี่วิกร Shutdown มันก็ไม่ได้ตัดไฟเองเหมือนกันใช่มั๊ย ครับ

Comment

แล้วทำไมคนมันถึงชอบพูดว่า ALiveNF6G ละครับ ทั้ง ๆที่ชื่อรุ่นมันคือ AM2NF6G อะครับ

[หรือว่าผมผิด]หาดูตามเว็ปเช็คราคาอ่ะ ไม่มีอันไหนเลยที่มันเป็น ALiveNF6G ผมงงตรงนี้ละ

สรุปคือ ASRock มี NF6G แล้วก็มา NF6P แล้วก็ไป NF7 ใช่มั้ยครับ รบกวนด้วยน่ะครับ

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                        เวลาพี่วิกร Shutdown มันก็ไม่ได้ตัดไฟเองเหมือนกันใช่มั๊ย ครับ
                        ครับ
                        Originally posted by ez2o2z View Post
                        แล้วทำไมคนมันถึงชอบพูดว่า ALiveNF6G ละครับ ทั้ง ๆที่ชื่อรุ่นมันคือ AM2NF6G อะครับ

[หรือว่าผมผิด]หาดูตามเว็ปเช็คราคาอ่ะ ไม่มีอันไหนเลยที่มันเป็น ALiveNF6G ผมงงตรงนี้ละ

สรุปคือ ASRock มี NF6G แล้วก็มา NF6P แล้วก็ไป NF7 ใช่มั้ยครับ รบกวนด้วยน่ะครับ
                        AM2ชิพ 6100 PCI-E 16@8
                        ALIVE ชิพ 6150 G=6150 P=6150SE PCI-E 16@16 ทั้งคู่

Comment

อ่อรู้ละ ที่ผมไม่เจอ ALiveNF6G เพราะว่ามันหาไม่ได้แล้วนั้นเอง เหมือนกับ M2N-E

เว็ปส่วนมากจะไม่เอามาลงแล้ว ผมถึงหาไม่เจอ กระจ่างซะที -*-

งั้นผมถามหน่อยจิว่า เราจะพอหาได้ป่ะครับ ALiveNF6G ของใหม่เนี่ย

Comment

เดิมผมใช้ ASUS M2N-E อยู่ครับ แต่ช่วงหนึ่งมันมีปัญหาเลยถอย Asrock AliveNF6G-VSTA มาใช้งานพักหนึ่ง

เท่าที่เคยลอง
                            -ใช้งานเดิมๆ กับ AMD Athlon64 X2 3800+ ก็ดีครับ นิ่งๆ ยังไม่ได้ OC เลย
                            เห็นว่าเพิ่มไฟ CPU ให้เจ้า AMD Athlon64 X2 3800+ ได้ไม่มาก
                            -VGA onboard ทำได้ดี ใส่กับ 8800GTS ก็ไม่มีปัญหาครับ
                            -Sound onboard ของ Realtek ใช้ได้เลยครับ
                            เสียงกลาง แหลมทำได้ดี แต่เบสยังด้อยไปนิด เร่งมากออกบวมๆ

สรุป คุ้มมากๆ ครับ

Comment

ปีใหม่ยังไปซื้ออยู่เลยครับ AliveNF6G เนี่ยร้าน M-INTER

Comment

Working...
                              X