Announcement

Collapse
No announcement yet.

S-41 มีเสียงซ่าๆ มันปกติมั๊ยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• S-41 มีเสียงซ่าๆ มันปกติมั๊ยค่ะ

เพิ่งจะถอยมาเมื่อวานนี้เองค่ะ
    ตอนลองที่ร้านไม่ได้ยินเสียงเพราะที่พันทิพเสียงผู้คนดังมาก
    พอลองเปิดตอนกลางคืน(ที่เงียบๆ)
    มันได้ยินเสียงซ่าๆ ( จินตนาการเอาว่าเหมือน เสียงกระแสไฟ ประมาณนั้น)
    ดังออกมาจากทางด้านขวาของNB
    มันเป็นเสียงปกติ หรือ เปล่าค่ะ ( เสียบปลั๊ก หรือไม่เสียบก็มีเสียงเหมือนกัน )
    และมันจะดัง( จนรำคาญ ) เวลาที่เปิดโปรแกรมขึ้นมาเยอะ

ขอถามผู้ที่ใช้อยู่ด้วยนะคะ (ว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า)
    ถ้ามันไม่ปกติต้องเอาเข้าศูนย์มั๊ยค่ะ
    ขอความกรุณาด้วยนะคะ ไม่ทราบจิงๆค่ะ(เพราะเป็นเครื่องแรกในชีวิต)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ของผมไม่มีเสียงซ่าๆนะครับ มีแต่เสียงพัดลมธรรมดา
    ถ้าซื้อมาไม่เกิน 7 วันเอาไปเปลี่ยนที่ร้านเลยครับ ^^"

Comment

เอาหูแนบฟังดีๆว่ามันเป็นเเสยงที่ออกมาจากลำโพง หรือพัดลมดูดอากาศใต้เครื่องเพื่อไปลดความร้อนซีพียูกันแน่

Comment

ของผมไม่มีนะคับ

Comment

Originally posted by leenaja View Post
          และมันจะดัง( จนรำคาญ ) เวลาที่เปิดโปรแกรมขึ้นมาเยอะ
          อืมแปลกดี
          น่าจะลองฟังดีๆอีกทีว่าเป็นเสียงพัดลมหรือเปล่า
          เวลา cpu ทำงานมากขึ้น พัดลมก็จะดังเพิ่มขึ้น
          ถ้าไม่ใช่พัดลม เอากลับไปร้านที่ซื้อเลยครับ เปลี่ยนตัวใหม่ภายใน 7 วัน

Comment

เสียงซ่าๆ ด้านขวา น่าจะเป็นเสียงไดร์ฟซีดีมันอ่านแผ่นที่ใส่คาไดร์ฟไว้น่ะครับ
            จะดังมากหลังบูตขึ้นมาใหม่ ถ้าเป็นเสียงจากด้านขวาน่ะ

..แล้วใช้ไปอีกสักพักก็จะได้ยินเสียงดังอื่อๆ ของฮาร์ดดิสที่พยายามเข้าถึงข้อมูล
            ..และอีกสักครู่ ก็จะได้ยินเสียงดังอู้ๆ ของพัดลมจากระบบระบายอากาศด้านหลังเครื่อง

และต่อมาก็จะเป็นเสียงดังของเราๆ ที่บ่นกันขรม
            ว่านี่มันระบบเซอร์ราวน์ดที่มันโคสะนาหรืออย่างไรกันเนี้ยะ

สรุปมันไม่ได้เป็นเครื่องแรกในชีวิตผม แต่ค่อนข้างพอใจมาก
            อยู่บ้านใช้แทนเดสทอป ออกข้างนอกก็ทนแบกหน่อยนึง แต่คุ้มเพราะใช้เล่นเกมส์แรงๆได้
            เคยใช้ Sony VAIO TX17 จอ 11.1" เล็กเบา แบกง่าย แต่ก็ทำได้แต่งานง่ายๆ แต่ราคาจะไม่ค่อยคุ้มน่ะ

S41 น่ะคุ้มมากเลยน่ะ เก่งเกินตัว
            ถ้าคิดจะเบื่อจิงๆ ผมก็คงกลับไปคบกับ mac รุ่นใหม่ๆน่ะ
            Last edited by widya; 6 Jan 2008, 10:47:15.

Comment

ไม่ได้ใส่แผ่น

เปิดเครื่องเฉยๆ มันก็มีเสียงแล้วอ่ะคะ

ไม่น่าจะเป็นเสียงพัดลม เพราะเวลาพัดลมทำงาน มันก็ยังมีเสียงซ่าๆ อยู่ดีอ่ะคะ

เปิดไดร์ฟที่ใส่ซีดีออกมา มันก็ยังมีเสียงซ่าๆอยู่ดี

ยกไปร้านเค้าจะยอมเปลี่ยนให้มั๊ยค่ะ??

Comment

เสียงมันดังออกมามากที่สุดตรง ส่วนที่วางมือทางด้านขวาค่ะ
                (จากการลองเอาหูทาบดูแล้ว )

ซื้อมาจากร้าน Mouse ที่พันทิปอ่ะคะ
                ในใบเสร็จเค้าเขียนไว้ว่า

" หมายเหตุ สินค้าซื้อแล้วไม่รับเปลี่ยนหรือคืน "

แล้วอย่างนี้มันจะเปลี่ยนได้มั๊ยค่ะ

หรือว่าถ้าไม่ได้ต้องเอาเข้า ศูนย์ค่ะ

Comment

อาจจะเป็นลำโพงด้านขวาแตกหรือหอนวี๊ดๆซ่าๆ หรือเปล่า..

แต่น่าจะเป็นเสียงฮาร์ดดิสมากกว่า เพราะเปิดโปรแกรมเยอะๆ แล้วดังมาก ช่ายป่ะ
                  นั่นหมายถึงมันต้องเข้าถึงข้อมูลมากกว่าเดิม ของผมมันก็มีเสียงดังพอทน ทั้ง XP และ Vista เลย

หากเสียงดังจัด ก็ยกไปศูนย์เต๊อะ แวะไปร้านที่ซื้อก่อนก็ดี..

Comment

"หมายเหตุ สินค้าซื้อแล้วไม่รับเปลี่ยนหรือคืน"

หมายถึง ภายในกี่วัน ที่เค้าระบุ หากสินค้ามีปัญหา สามารถเปลี่ยนได้น่ะครับ

ลองดูครับ..

ปล. เอาหนูแนบเครื่อง ระวังไฟดูดเน้อ S41 ยิ่งไฟแรงๆ อยู่ หุหุ

Comment

เปลี่ยนเลยครับ

Comment

โทรไปถามร้านมาเค้าบอกว่าให้เอาไปที่ศูนย์

ให้ศูนย์ดูเครื่องก่อน แล้วให้ศูนย์ออกใบมาว่าให้เปลี่ยนร้านเค้าถึงจะเปลี่ยนให้อ่ะคะ

( ตอนได้ฟังก็เซ็งๆนิดนึง แต่เสียงคนรับโทรศัพท์น่ารักแถมพูดจาดี เลยให้อภัย )

แล้วพอจะทราบที่ตั้งศูนย์ BenQ มั๊ยค่ะ

เห็นพนักงานเค้าบอกว่าอยู่ตรงรถไฟฟ้าสะพานควาย แล้วมันต้องไปทางไหนต่อค่ะ

" ขอบคุณสำหรับคำตอบอีกครั้งนะคะ "

Comment

ปัดความรับผิดชอบน่าดู..

ยกไปร้านพร้อมใบเสร็จดีกว่าครับ คุยโทสับไม่มีประโยชน์หรอก
                          เอาไปโวยตอนลูกค้าเยอะๆ น่ะ แล้วเอาใบเสร็จกระทุ้ง เด่วก็จะมาดูแลเราเอง

หากไม่สำเร็จ ก็ไปต่อทางนี้น่ะ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=139951

อ้อ.. ลืมไป ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่ S41 ครับ

Comment

ผมว่าเสียง HDD ทำงานมากกว่านะ

Comment

ถ้าคุยกะทางร้านแล้ว ก็คงต้องที่นี่ละครับ
                              http://www.benq.co.th/page/?pageId=196

BenQ Service Center

SCM Semitech
                              BENQ
                              748/12 อาคารวิศวกรรม บริษัท แสงชัยมิเตอร์ จำกัด ถนนพหลโยธิน แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพมหานคร 10400
                              Tel 026155248-9 Fax 026155250
                              เครดิต ท่าน top_phy ครับ

Comment

Working...
                              X