Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำวิธีถอด stock heatsink ของ 775 แบบปลอดภัยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำวิธีถอด stock heatsink ของ 775 แบบปลอดภัยหน่อยครับ

พอดีจะใส่ sink อันใหม่ที่ซื้อมาน่ะครับ
    แต่เมื่อวานลองประกอบเครื่องดู เลยใส่ sink เดิมๆไปก่อน
    ตอนใส่นี่ง่ายจริงๆ แต่ตอนถอดนี่ผมนึกไม่ออกเลยครับ -*-
    ไม่กล้าใช้แรงเยอะ กลัวพัง

ว่ากันไป การเปลี่ยนซิ้งค์ ที่เป็นซิ้งค์แต่ง ไม่งายเลยครับ เครื่องของผม ตามกระทู้ปักหมุดห้อง Hardware กว่าจะได้ออกมาแบบที่เห็น ต้องใช้ช่างประกอบถึง 3 คน ไม่งั้นเสร็จช้าครับ เฉพาะใส่ ซิงค์ Cooler Master ใช้เวลาเกือบชั่วโมง เพราะต้องถอด Mainboard มาใส่ ซิงค์โดยเฉพาะ

Comment

ซิงค์ CPU เดิมๆใช่ป่าวคับ ลองดูในคู่มืออ่ะคับ มีรูปประกอบ

Comment

ก็แค่หมุนไปตามลูกศรบอก(ถ้ามือหมุนไม่ไหวก็ใช้ ไขควงปากแบนหมุนตรงรอยบากที่ทำไว้ให้)
        โดยถอดที่มุมตรงข้ามกันก่อน
        แค่นั้นผมว่าง่ายกว่าตอนใส่อีกนะ

Comment

คู่มือที่ว่า คือ คู่มือ Mainboard นะครับ มีทุกรุ่นครับ หมายถึงการถอด ใส่ ซิ้งค์เดิมนะครับ

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
            คู่มือที่ว่า คือ คู่มือ Mainboard นะครับ มีทุกรุ่นครับ หมายถึงการถอด ใส่ ซิ้งค์เดิมนะครับ
            คู่มือที่มากะ CPU ก็มีรูปบอกนิคับ ผมเปิดดูเล่นๆอยู่เลย

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ
              ได้แล้วครับ
              ใช้ไขควงปากแบนหมุนๆไปมามันก็คลายเอง

Comment

ใช้มือหมุน มือหมุนไม่ใหว ใช้ไขควงช่วย หมุนครบ 4ด้าน แล้วดึงออก ตรงๆ ได้เลย ครับ

Comment

ขอถามเพิ่มนะคับ คือผมเคยถอด ซิงของซีพียูมาทีนึงแล้วทีนี้ตัวซีพียูมันติดมาด้วยเลยอะคับ
                  ทำไมท่านอื่นถอดแล้วไม่ติดกันเลยหละคับ

Comment

Working...
                  X