overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 49

Thread: ช่วยฟันธง DvD-RW ยี่ห้อไร รุ่นไร ดีสุดคับ

OverclockZone Member yettamon's Avatar

Default ช่วยฟันธง DvD-RW ยี่ห้อไร รุ่นไร ดีสุดคับ

ไม่เอา plextor นะ แพงไป

1.เอารุ่นที่ อ่านดี เขียนเยี่ยม นิ่ง คุณภาพคับ ช่วยบอกหน่อย ใจอยากได้ pioneer อ่ะ แต่ยี่ห้ออื่นก็ได้คับ ว่ามาเลย บอกรุ่นด้วยนะ
    2. ยางโอริงหาซื้อได้ที่ไหนคับ เดินหาพันทิพ ไม่มีคนรุ้จักเลย งง
    3. เลือกระหว่าง DVD-RW PIONEER 18X [212BK] กับ DVD-RW LG 18X [GSA-H62N] / DVD-RW LG 18X [GSA-H62L]
    อันไหนเทพกว่ากันครับ
    Last edited by yettamon; 6 Jan 2008 at 23:14:04.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

จากที่ผมเคยใช้นะ

asus ไร้จนพัง ส่งเคลม

liteon ไม่ค่อยอ่านแผ่น ส่งเคลม

lg ปัญหาน้อยสุดคับ ยังไม่เป็นไร

แต่ก้อแล้วแต่ดวงด้วยแหละคับ ^^"

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ผมรัก ASUS แต่ไม่รู้ 2014 BL1T มันเป็นอย่างไร แต่เห็นมีคนบ่นว่าพักหฟลัง 1814BLT รุ่นที่ผมใช้มีปัญหา แล้วทราบว่าตอนนี้ 1814 BLT ร้านที่ผมไปซื้อเขาก็ไม่มีขายแล้วด้วย มีแต่ 2014BL1T เลยครับ

OverclockZone Member phosajun's Avatar

pioneer ครับ

OverclockZone Member

ขา LiteOn เขาบอกว่าอัพ FW บ่อยๆครับแก้ปัญหาได้

ส่วนตัว รัก ASUS ยกเว้น DVD/CD ครับ เห็นเพื่อนบอกเจ๊งมากมายหลายคนเปลี่ยนแล้วก็เป็นอีก

ปล. DVD/CD ผมเลือก LG ครับไม่มีปัญหา(สำหรับผม), ผ่านการไรท์มาแล้วไม่ต่ำกว่า 2-3พันแผ่นยังอยู่ดีครับ ใช้มา3ตัวครับยังไม่พังเลยซักตัว (IDE)

แต่ตอนนี้เอามาเพิ่มอีกตัว SATA แต่ไม่แน่ใจว่า SATA ดีไหมเพราะมีบางคนบอกมันเอ๋อหลายรุ่นเหมือนกัน

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ของผมรุ่นนี้ ตอนซื้อ ก็ไม่มีปัญหามาก write ที่ 500 แผนสบาย ๆ แต่สงสัยเป็นรุ่นหลัง ๆ ที่น่าจะมีปัญหาล่ะครับ ส่วนตัวผมแล้วใช้มาหลายยี่ห้อครับ เมื่อก่อนมี Cyberlink Pioneer แบบดูดแผ่น LG กับ Lite-On ที่เคยใช้

OverclockZone Member yettamon's Avatar

ดันๆ มีคนอีกไหม

OverclockZone Member sawamura's Avatar

ผมก็ pioneer ครับ ใช้ของ pioneer ไล่ ตั้งแต่ โฮมเทียร์เตอร์ เครื่องเสียงรถยนต์ สเตอริโอ ห้องที่ทำงาน ของ pioneer ทั้งหมดคับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

LG ผมก็ใช้อยู่นะครับ ปัญหาไม่ค่อยจะมีด้วย ไรท์ได้หมดเลย

อ่านแผ่นก็เงียบดีด้วยครับ

Lite On เคยใช้แล้ว อ่านแผ่นใช้ได้ ไรท์ก็ดี แต่เสียงมันดังจนน่ากลัวว่ามอเตอร์จะไป (ใช้จนมันพัง)

ASUS ใช้มา 3 ปีแล้ว ยังไม่พังเลยครับ แต่มีปัญหาในการอ่านแผ่น DVD บางแผ่น อ่านไม่ได้เลยครับ(ทั้งๆ ที่ LG อ่านออกเนี่ยนะ)

-*-

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

Pioneer
    ใช้มาสองตัว ตัวปัจจุบันไรท์ไปสิบกว่าหลอด ยังไม่เคยผิดหวัง

OverclockZone Member torwash's Avatar

ใช้อยู่ 2 ตัว
    BenQ DW1655 ไรท์มาเยอะแล้วยังไม่มีปัญหา
    LG H55N พึ่งซื้อมาได้ 3 เดือน ยังใช้ได้ดีไม่เคยงอแง

OverclockZone Member สับสน's Avatar

Pioneer อีกคนครับ ใช้อยู่แจ๋มดีครับ ทั้งไรท์ทั้งอ่าน ใช้ Pioneer 212BK อยู่ครับ ทำงานเงียบดีด้วย เสียอย่างเดียวหน้าตามันเรียบๆไปหน่อย แต่ผมชอบนะ

ตอนแรกใช้ ASUS อยู่เหมือนกัน ไรท์แผ่นโอเคเลย แต่อ่านห่วย ถาดเลื่อนก็คุณภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ผมใช้ไม่ถึงปี ถาดเริ่มมีอาการปิดไม่เข้าต้องใช้ระบบสัมผัส อิอิ (ไม่ได้เป็นเฉพาะของผมนะ ผมเห็นบ่นกันมาหลายคนแล้ว)

OverclockZone Member jjackk's Avatar

ผมใช้ ยี่ห้อไรท์ออน ไรท์แผ่นวีซีดีพินโก้มาแล้วประมาณสี่พันแผ่น(ตัวเดียว)เสียประมาณไมถึงสิบ ตอนนี้ยังดีอยู่เลย
    ตอนเอาแผ่นเข้าใช้มือดันตลอด เคยถอดออกมาแล้วใช้ที่ปั่นหูเช้ดเลนสก็ยังไม่รวน
    เชียรยี่ห้อนี้ครับ

ฟันธง
    Last edited by jjackk; 7 Jan 2008 at 04:10:45.

OverclockZone Member puttapoom's Avatar

ผมใช้ 212bk, 62L
    212bk โม firmware ปลดล๊อค speed, bitsetting , rc1
    62n ปลดล๊อค speed, auto reset rc2
    62L ยังไม่มี firmware ใหม่ออก แต่โม 62n ใช้ได้แต่เขียน lightscribe ไม่ได้
    ส่วนตัวชอบ lg มากกว่า สปีดในการไรท์นิ่งกว่า ผลสแกนพอกัน
    lg เป็น udma5 pioneer เป็น udma4

OverclockZone Member

เมื่อก่อนใช้ ไรท์ออน ดีเยี่ยม ต่อมาAsus ใหม่ๆใช้ดีสักพักถาดชอบติด อ่านแผ่นบ้างไม่อ่านบ้าง
    สุดท้าย ก็ Pioneer ครับ

ดูคำถามใหม่คับ กระทู้แรกคับ 1 .2 .3 .

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

DVD-RW LG 18X ตัวไหนก้อได้ครับ

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

Lite-On = ใช้มา 5 ไป 3 โดยยังอ่านได้แต่เขียนแผ่นเสีย +เขียนที่ความเร็วสูงไม่ได้เสื่อมสภาพ ทั้งๆ ที่ใช้มา 2 เดือน แต่อ่านแผ่นเร็ว อ่านแผ่นออกดี ชอบรูปร่าง

LG = ใช้มามากกว่า 30 ตัว เสียอ่านไม่ออก 3 ตัว โดยใช้มาประมาณ 1 ปี DVD-RW อ่านได้น่าทึ่งมทาก เขียนก็ OK ไม่ชอบแค่รูปร่าง

Asus = ใช้ 6 ตัว อ่านไม่ออก 1 ถาดไออก 1 ตัว ที่เหลือบางแผ่นอ่านไม่ค่อยออก ใส่ LG อ่านได้เฉยเลย

Creative = ใช้มา 1 ตัว แต่เป็น CD-RW ยังมีชีวิตและใช้ได้อยู่อย่างน่าทึ่ง มีอายุมากกว่า 3 ปีแล้ว

OverclockZone Member king's Avatar
    ใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ id:paijitline

LG Pioneer

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks