Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยฟันธง DvD-RW ยี่ห้อไร รุ่นไร ดีสุดคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยฟันธง DvD-RW ยี่ห้อไร รุ่นไร ดีสุดคับ

ไม่เอา plextor นะ แพงไป

1.เอารุ่นที่ อ่านดี เขียนเยี่ยม นิ่ง คุณภาพคับ ช่วยบอกหน่อย ใจอยากได้ pioneer อ่ะ แต่ยี่ห้ออื่นก็ได้คับ ว่ามาเลย บอกรุ่นด้วยนะ
    2. ยางโอริงหาซื้อได้ที่ไหนคับ เดินหาพันทิพ ไม่มีคนรุ้จักเลย งง
    3. เลือกระหว่าง DVD-RW PIONEER 18X [212BK] กับ DVD-RW LG 18X [GSA-H62N] / DVD-RW LG 18X [GSA-H62L]
    อันไหนเทพกว่ากันครับ
    Last edited by yettamon; 6 Jan 2008, 23:14:04.

จากที่ผมเคยใช้นะ

asus ไร้จนพัง ส่งเคลม

liteon ไม่ค่อยอ่านแผ่น ส่งเคลม

lg ปัญหาน้อยสุดคับ ยังไม่เป็นไร

แต่ก้อแล้วแต่ดวงด้วยแหละคับ ^^"

Comment

ผมรัก ASUS แต่ไม่รู้ 2014 BL1T มันเป็นอย่างไร แต่เห็นมีคนบ่นว่าพักหฟลัง 1814BLT รุ่นที่ผมใช้มีปัญหา แล้วทราบว่าตอนนี้ 1814 BLT ร้านที่ผมไปซื้อเขาก็ไม่มีขายแล้วด้วย มีแต่ 2014BL1T เลยครับ

Comment

pioneer ครับ

Comment

ขา LiteOn เขาบอกว่าอัพ FW บ่อยๆครับแก้ปัญหาได้

ส่วนตัว รัก ASUS ยกเว้น DVD/CD ครับ เห็นเพื่อนบอกเจ๊งมากมายหลายคนเปลี่ยนแล้วก็เป็นอีก

ปล. DVD/CD ผมเลือก LG ครับไม่มีปัญหา(สำหรับผม), ผ่านการไรท์มาแล้วไม่ต่ำกว่า 2-3พันแผ่นยังอยู่ดีครับ ใช้มา3ตัวครับยังไม่พังเลยซักตัว (IDE)

แต่ตอนนี้เอามาเพิ่มอีกตัว SATA แต่ไม่แน่ใจว่า SATA ดีไหมเพราะมีบางคนบอกมันเอ๋อหลายรุ่นเหมือนกัน

Comment

ของผมรุ่นนี้ ตอนซื้อ ก็ไม่มีปัญหามาก write ที่ 500 แผนสบาย ๆ แต่สงสัยเป็นรุ่นหลัง ๆ ที่น่าจะมีปัญหาล่ะครับ ส่วนตัวผมแล้วใช้มาหลายยี่ห้อครับ เมื่อก่อนมี Cyberlink Pioneer แบบดูดแผ่น LG กับ Lite-On ที่เคยใช้

Comment

ดันๆ มีคนอีกไหม

Comment

ผมก็ pioneer ครับ ใช้ของ pioneer ไล่ ตั้งแต่ โฮมเทียร์เตอร์ เครื่องเสียงรถยนต์ สเตอริโอ ห้องที่ทำงาน ของ pioneer ทั้งหมดคับ

Comment

LG ผมก็ใช้อยู่นะครับ ปัญหาไม่ค่อยจะมีด้วย ไรท์ได้หมดเลย

อ่านแผ่นก็เงียบดีด้วยครับ

Lite On เคยใช้แล้ว อ่านแผ่นใช้ได้ ไรท์ก็ดี แต่เสียงมันดังจนน่ากลัวว่ามอเตอร์จะไป (ใช้จนมันพัง)

ASUS ใช้มา 3 ปีแล้ว ยังไม่พังเลยครับ แต่มีปัญหาในการอ่านแผ่น DVD บางแผ่น อ่านไม่ได้เลยครับ(ทั้งๆ ที่ LG อ่านออกเนี่ยนะ)

Comment

-*-

Comment

Pioneer
                      ใช้มาสองตัว ตัวปัจจุบันไรท์ไปสิบกว่าหลอด ยังไม่เคยผิดหวัง

Comment

ใช้อยู่ 2 ตัว
                        BenQ DW1655 ไรท์มาเยอะแล้วยังไม่มีปัญหา
                        LG H55N พึ่งซื้อมาได้ 3 เดือน ยังใช้ได้ดีไม่เคยงอแง

Comment

Pioneer อีกคนครับ ใช้อยู่แจ๋มดีครับ ทั้งไรท์ทั้งอ่าน ใช้ Pioneer 212BK อยู่ครับ ทำงานเงียบดีด้วย เสียอย่างเดียวหน้าตามันเรียบๆไปหน่อย แต่ผมชอบนะ

ตอนแรกใช้ ASUS อยู่เหมือนกัน ไรท์แผ่นโอเคเลย แต่อ่านห่วย ถาดเลื่อนก็คุณภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ผมใช้ไม่ถึงปี ถาดเริ่มมีอาการปิดไม่เข้าต้องใช้ระบบสัมผัส อิอิ (ไม่ได้เป็นเฉพาะของผมนะ ผมเห็นบ่นกันมาหลายคนแล้ว)

Comment

ผมใช้ ยี่ห้อไรท์ออน ไรท์แผ่นวีซีดีพินโก้มาแล้วประมาณสี่พันแผ่น(ตัวเดียว)เสียประมาณไมถึงสิบ ตอนนี้ยังดีอยู่เลย
                            ตอนเอาแผ่นเข้าใช้มือดันตลอด เคยถอดออกมาแล้วใช้ที่ปั่นหูเช้ดเลนสก็ยังไม่รวน
                            เชียรยี่ห้อนี้ครับ

ฟันธง
                            Last edited by jjackk; 7 Jan 2008, 04:10:45.

Comment

ผมใช้ 212bk, 62L
                              212bk โม firmware ปลดล๊อค speed, bitsetting , rc1
                              62n ปลดล๊อค speed, auto reset rc2
                              62L ยังไม่มี firmware ใหม่ออก แต่โม 62n ใช้ได้แต่เขียน lightscribe ไม่ได้
                              ส่วนตัวชอบ lg มากกว่า สปีดในการไรท์นิ่งกว่า ผลสแกนพอกัน
                              lg เป็น udma5 pioneer เป็น udma4

Comment

Working...
                              X