Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามถึงปัญหาชิฟ Nforce4 หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามถึงปัญหาชิฟ Nforce4 หน่อยคับ

คือผมให้ เมนบอร์ดAsus รุ่น a8n5x แล้วใช้การ์ดจอของ Ati มันมีปัญหาตรงที่ว่าผมลง วินโดว์ใหม่ไม่ได้อ่ะคับ ผมลองลงวินโดว์จากแผ่น(ของปลอมนั่นแหละ)มันเข้าไปได้แค่ครั้งแรกเท่านั้นพอ restart อีกทีมันก็เข้าไม่ได้ ไปดูใน bios พบว่าบอร์ดผมหา harddisk ไม่เจอ ผมเลยยกไปที่ร้านเขาบอกว่ามันเป็นเพราะการ์ดจอมันไม่เข้ากับเมนบอร์ด ถ้าเป็นอย่างนี้ผมจะทำยังไงดีครับแล้วไม่มีทางแก้เลยหรอ
    Specของผม
    cpu amd 3200+
    mainboard A8n5x
    Kingston 512/400*2
    vga spark 1600pro goldren
    h/d Maxtor 100gm sata

ปล.รบกวนพี่ๆช่วยผมทีคับเพราะผมโดนไวรัสทีอยากลงวินโดว์ใหม่ก็ลงไม่ได้ต้องยกไปร้านแล้วเสียเงทุกทีเลย

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับว่ามีปัญหาระหว่าง nforce4 กับการ์ดจอค่าย ati แต่ไม่นึกว่าจะถึงขนาดลงวินโดว์ไม่ได้ครับ

Comment

อริร่วมเมืองจริง ๆ 2 ค่ายเนี่ย

Comment

แล้วลองเอา การ์ดจอตัวอื่นมาลองหรือยังครับ ผมว่าลองเช็คเองดูครับบางทีมันอาจจะไม่ได้เป็นที่
        chip set ก็ได้ครับ

Comment

ผมยังไม่เคยเจอปัญหานี้ เลยครับ แต่อาจจะเกิดขึ้นซักวัน - -"

Comment

เพื่อนผมก็เป็น กับ Nf4-4x a8n4e (s754) แล้วมันปรับอะไรใน bios นี่หละถึงจะใช้ได้
            แต่รู้สึกว่ามี ASUS ยี่ห้อเดียวที่ NF4 ใส่ ATI แล้วเจอปัญหาบ่อย

Comment

ลองปรับค่า HTT จาก4X เป้น 2X ดูครับผม

Comment

มะใช้เป็นที่บอร์ดนะรู้สึก ผมใช้ K8N4-E ตอนแรกใช้ X1600 Pro ของ Spark ต้องลงไฟล์แก้
                มันถึงจะใช้งานได้ หลังจากได้ขายการ์ดไป ลองเอา X1600 X1800 ของ พาเวอร์ คัลเลอร์มาใช้
                ไม่ต้องลงตัวแก้เลยครับ คือเสียบปุบลงไดร์เวอร์ใช้ได้เลย นะ

Comment

Working...
                X