Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้ครับ P42.8 northwood VS. Jetway

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้ครับ P42.8 northwood VS. Jetway

ทำผมงงไปเลยครับ เรื่องโบราณนี้มีอยู่ว่า คือเครื่องเก่าผม cpu เดิมเป็น cele2.4 แล้วดันไปได้ P4 2.8 north wood มาใส่ ใส่เสร็จ เครื่องเจ้ากรรมเห็น speed แค่ 1.4 คือ 14*100 แทนที่จะเป็น 14*200 ผมเข้าใจว่าเป็นเพราะ cele 2.4 (ไม่D)มัน 24*100 Mainboard เลยไปจำ 100 มา แล้วMB เจ้ากรรมผมมันดันปรับตัวคูณไม่ได้ เพราะไม่มีฟังชัน OC เนื่องมาจาก bios เก่าเกินไป (Jetway p4x4daA6) ผมหละจนปัญญาจริงๆ ไอจะแฟลช Bios ก็ไม่กล้าทำไม่เป็นกลับออกมาแบบว่าเปิดไม่ติดต้องไปทำร้านอะไรวุ่นวาย รบกวนใครผู้ใดช่วยผมได้ตอบทีครับจะเป็นพระคุณอย่างสูง

MB ไม่รับ ไม่รู้จัก cpu bus 200 หรือเปล่า ไม่รู้ รอท่านต่อไป

Comment

น่าจะเป็นเช่นนั้น บอร์ดรับไม่ได้ เอามาใฟ้ผมใช้ดีกว่า(ล้อเล่ง)

Comment

รับครับผม ผมลองเช็คดูแล้ว แต่ตอนออกมา มันมีถึง p4 2.66 เองอะ ผมอ่านคู่มือถึงได้รู้นะเนี่ย พอพูดเรื่อง cpu bus เลยนึกขึ้นได้ไปแงะมาอ่าน แล้วเลยได้รู้ว่ามันเป็นรุ่นใหญ่พอสมควรของปี 2000/01 เลยนะครับเนี่ย แต่ตลาดในไทยสงสัยจะทำไม่ขึ้นจริงๆ หรือทั่วโลกหว่า??

Comment

เอามาให้ดูประกอบครับ ผมหละมึนจริงๆ

Comment

ผมว่าน่าจะรองรับ 200 นะ เพราะว่า AGPตั้ง8X แต่ว่า คุณต้องไปดูในไบออส ตรงที่ปรับความเร็วบัส เพราะบางทีใกล้ๆกันอาจมี ตัวที่ จะคอยปิดเปิดการเพิ่ม ความเร็วบัส ถ้ามีก็ให้เปิด แล้วปรับความเร็วบัสตามที่ต้องการ เพราะบ้านผมก็มีที่ ปิด-เปิด ความเร็วบัส

Comment

มันปรับไม่ได้หนะสิครับ ไอจะแฟลช bios ดู พี่ที่ร้านคอมบอกว่า ไอพวก ที่ไปโหลดมาจากเวปมันเนี่ยก็ไม่ไช่ว่าจะใช้ได้เสมอไปนะ ถ้าแฟลชพลาดระวังอดโหลดบิทไปหลายวัน ผมก็เลยหวั่นครับ เค้าว่าจะลองหา bios ตัวใหม่จากพวก MB ที่ส่งเคลม(คือประกันได้ว่าเปิดติด)แล้วจะดึงมาแฟลชให้ แต่ก็หายไปเดือนกว่าๆเงียบไป ไอผมก็ค้างคาใจอยู่แบบนี้แหละครับมี 2.8 แต่วิ่ง 1.4 จะเอาไปยกให้ใครมันก็คาใจ (ปัจจุบันมีอีกเครื่องใว้เล่นเกมแล้ว เครื่องนี้ว่างๆใว้โหลดบิท) หรือว่ามันจะเป็นเพราะตอนใส่เข้าไปไม่ได้แปะซีลิโคนปล่าววา - -*

Comment

เปลี่ยนบอร์ดคับ ของ ASRock ราคาไม่แพง

Comment

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!new Main Board Please!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

กำ ผมกำลังจะ new computer แล้วครับ ตัวนี้จับแยกชิ้นประกาศขายไปละ ผมยังคิดอยู่เลยว่า p42.8 ขาย 1000 เดียว มันจะถูกไปมะเนี่ย (cpu ไม่ได้พังนะครับรับรอง เพียงแต่บอร์ดมันแก่มันอัลไซเมอ)

Comment

Working...
                    X