overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: จำเป็นไหมครับ สำหรับ เม๊าเลเซอร์

OverclockZone Member paiboontheone's Avatar

Talking จำเป็นไหมครับ สำหรับ เม๊าเลเซอร์

ไม่ทราบว่า เม๊าเลเซอร์ ดีกว่า ออฟติคอล อย่างไรบ้างครับ พอดีจะหามาใช้บ้างนะครับ จริง ๆแล้ว มัน จำเป็นไหมครับ และ ถ้าดี ยี่ห้อไหน น่าใช้ที่สุดครับ อยากให้ผู้รู้แนะนำหน่อยนะครับ กำลัง จะไปซื้อมาใช้ สักตัว อ้อ ลืม อีกเรื่อง นึง ครับ แบบมีสาย กับ แบบไม่มีสาย อย่างไหน ดี
    กว่ากัน ครับ เอาโดยรวมก็ได้นะครับ

OverclockZone Member E6420's Avatar

แพงกว่าครับ โลจิเทค ไมโคชอฟ ดูประกัน Synnex ก็ดจะดีกว่านะ

OverclockZone Member paiboontheone's Avatar

มันดีกว่า ออฟติคอล มากไหมครับ และ มีสายกับไม่มีสายอย่างไหน เวิคกว่าครับ รบกวนคุณ E6420 ด้วยนะครับ

OverclockZone Member

เลเซอร์ดีกว่าที่ความละเอียดมันเยอะกว่าอ่ะครับ ไม่รู้ว่าจริงหรือป่าว แล้วก็การสะท้อนจากพื้นทำได้ดีกว่า ออฟติคอล
    ส่วนมีสายหรือไม่มีสาย ตอนนี้ผมใช้แบบ Wireless อยู่ก็ใช้ดีครับไม่มีปัญหาใดๆ แต่ข้อเสียคือต้องใส่ถ่านเท่านั้นเองครับ ระยะได้ 8 เมตรครับ ผมใช้ของ Logitech อยู่ครับ ชุด เม้า+คีย์บอร์ด

OverclockZone Member madcat's Avatar

...ถ้าไม่อะไรมากไปหาApoxก็ได้ครับแบบมีสายตัวหนึ่งราวๆ400มั้งครับ

OverclockZone Member E6420's Avatar

ดีกว่าแน่ออฟติคอล ชอบแบบไหนละครับ สายก็ดีไม่เปลืองไฟแน่นอน ไร้สายเท่ดีหรูหราแต่ต้องเลือกที่ประหยัดถ่านหน่อย ลองพิจารณาดูครับใจเย็น ยํ้าขอเป็นประกันของ Synnex ก็แล้วกัน

ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิค ทุกท่านเลยครับ ที่ให้ข้อมูล นะครับ

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

มันมีความเที่ยงตรงแม่นยำกว่าเม้าส์แบบแสงครับ เพราะใช้เลเซอร์แทนแสงสีแดงที่เป็นคลื่นสั้นเดิม
    และสามารถใช้กับวัสดุรองเม้าส์สีใดก็ได้ โดยทีไม่เกิดความผิดเพี้ยนของการระบุตำแหน่ง ซึ่งต่างจากไฟสีแดงที่
    สามารถถูกดูดกลืนจากวัสดุรองที่มีการกระจายของแสงมาก ทำให้เกิดอาการเคอร์เซ่อร์เพี้ยนครับ

ถ้าเมาส์เลเซอร์ ค่ายดังๆก็เห็นจะมีแค่ไม่กี่เจ้า Razer, Logitech, Microsoft ครับ แต่ผมใช้Microsoft

อันนี้เป็นข้อมูลคร่าวๆที่อ่านมานานแล้วครับ(บวกความเข้าใจส่วนตัว) ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

OverclockZone Member sak_zeal's Avatar
    อยุธยา แถวตลาด หัวรอ

หลักการก็มีข้อแตกต่าง ใช้จริงก็ไม่ค่อยรู้สึกไร ผมว่านะ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ผมใช้A4 X7 อยู่อะครับสูงสุด 2500DPI ราคา750

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member K8's Avatar

Quote Originally Posted by sak_zeal View Post
    หลักการก็มีข้อแตกต่าง ใช้จริงก็ไม่ค่อยรู้สึกไร ผมว่านะ
    ใช่ครับผม จะรู้สึกจริงๆก็ตอนเร่งสูงสุดและเล่นเกมFPS หรือRTSน่ะครับ งานทั่วไปมันไม่ต่างเลย
    ออกจะใช้แล้วแปลกมือกว่าด้วยซ้ำ - -"

ดีตอนเล่นเกม

OverclockZone Member zerocs's Avatar

เป็นความรู้ใหม่อีกแล้ว เม้าเลเซ่อ กับ เม้าออพติก แต่ก่อนนึกว่ามันเป็นอันเดียวกันซะอีก แต่ตอนนี้ก็คิดว่ามันเป็นอันเดียวกันอยู่ เพราะถึงจะใช้แสดงสีแดงหรือแสงเลเซ่อสีแดง ความหมายมันก็คือ ออพติก นั่นเองเองเอง

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ใช้อยู่เหมือนกัน A4Tech X7 ปรับความเร็วได้ตั้งแต่ 600-2500 DPI

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

ขออนุญาติจขกท. ถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับสำหรับคนใช้ไร้สาย
    เม้าส์ไร้สายที่ท่านใช้อยู่มันสามารถใช้งานได้นานเท่าไหร่ต่อการชาร์ต หรือเปลี่ยนถ่านครั้งนึงครับ
    แล้วเมาส์ไร้สายที่ดีๆ และประหยัดถ่าน ควรเป็นรุ่นที่มีราคาขั้นต่ำเท่าไหร่ขึ้นไป
    แล้วก็ช่วยแนะนำเม้าส์ออฟติคัลไร้สายรุ่นที่ท่านเห็นว่าคุ้ม คือ คุณภาพดีแต่ราคาไม่แพงให้หน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

Suphanburi,Thailand

ไร้สายอย่าไปใช้เลยนะครับ ถ้าใช้ก็ควรจะหาถ่านชาร์จไฟแรงๆ นะครับ 2500mA ขึ้นเพราะกินไฟอย่างแรงเลยครับ ไม่ทันไรแบตเตอรี่ก็จะหมดฮวบฮาบ ยิ่งถ้าเป็น Laser ละก้อ ความเข้มข้นของแสง Laser ก็กินกว่า LED อยู่แล้ว ไหนจะต้องจ่ายไฟให้ภาค RF Generator อีก ใครคิดจะใช้ถ้าต้องเตรียมใจไว้เลยครับเรื่องความสิ้นเปลือง

ผมเคยใช้ของ ACER (LED) อยู่ครับแบบ Wireless ใช้ดีนะครับ แต่ก้มีข้อเสียอย่างที่บอก กินไฟ

Quote Originally Posted by beautyless View Post
    ขออนุญาติจขกท. ถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับสำหรับคนใช้ไร้สาย
    เม้าส์ไร้สายที่ท่านใช้อยู่มันสามารถใช้งานได้นานเท่าไหร่ต่อการชาร์ต หรือเปลี่ยนถ่านครั้งนึงครับ
    แล้วเมาส์ไร้สายที่ดีๆ และประหยัดถ่าน ควรเป็นรุ่นที่มีราคาขั้นต่ำเท่าไหร่ขึ้นไป
    แล้วก็ช่วยแนะนำเม้าส์ออฟติคัลไร้สายรุ่นที่ท่านเห็นว่าคุ้ม คือ คุณภาพดีแต่ราคาไม่แพงให้หน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นไร้สายผมแนะนำของ Microsoft ครับ จะมีราคาถูกกว่า Logitech นิดหน่อย
    ส่วนเรื่องถ่าน ต้องใช้ตามที่ไมโครซอฟท์แนะนำไว้ข้างกล่องครับ ผมใช้งานวันละไม่ต่ำกว่า10ชม.
    มันก็อยู่ได้ราวๆ3-4เดือนครับ ใช้ ENERGIZER แพคสองก้อน25บาทครับ

OverclockZone Member Superlative's Avatar
    เด็กแม่สายครับท่าน

ใช้ออฟติคอลอยู่ครับใช้งานดี

OverclockZone Member chanforweb's Avatar

ดีกว่า แพงกว่า แต่ก้อต้องระวังให้มากก่า

ไร้สาย ไม่กินถ่านอย่างที่คิดนะคร้าบบ ใช้ถ่านยี่ห้อดีๆ ก้ออยู่ได้ 4-6 เดือนละครับ
    แต่ถ้าพูดถึง เราเล่นอยู่กับโต๊ะ ไม่ได้ไปไหน ก็ไม่จำเป็นที่จะใช้ ไร้สายเลยครับ
    มีค่าเท่ากับมีสาย อิอิ แต่แค่ดูเท่กว่าเท่านั้นเอง

ไมโครซอฟก็ดี โลจิเทคก็ดี แล้วแต่ชอบครับงานนี้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks