Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ มันขึ้น Unnown USB Device

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ มันขึ้น Unnown USB Device

มันขึ้น Unnown USB Device ตลอดเลยครับ ลงวินโด้ใหม่ก็ไม่หาย เพิ่งจะมาเปนได้ 3 วันอะครับ ขึ้นจน คอมผม อืดเลยครับ ช่วยด้วยนะครับ

Originally posted by dektupkop View Post
    มันขึ้น Unnown USB Device ตลอดเลยครับ ลงวินโด้ใหม่ก็ไม่หาย เพิ่งจะมาเปนได้ 3 วันอะครับ ขึ้นจน คอมผม อืดเลยครับ ช่วยด้วยนะครับ
    แสดงว่าไดร์เวอร์หายไปครับ
    ท่านเสียบอะไรแล้วมันขึ้นล่ะครับ

Comment

ก่อนหน้านี้ไม่เปนนะครับ แต่เพื่อนน่าจะมาเสียบ ปลิ้นเตอร์ หลังจากนั้นมันขึ้นมา แต่ผมลงวินโด้ใหม่เลยนะครับ มันก็นยังขึ้นอยู่อะ งง มากๆๆเลยครับ ทำไงดี

Comment

ลองคลิ๊กที่มันขึ้นมาว่า
        Unnown USB Device
        อ่ะครับ
        แล้วดูว่ามัน Unnown ที่ไหน
        ลอง ถอดอุปกรณ์ที่เป็น USB ออกดูครับ
        แล้วมาดูอีกทีว่ามัน Unnown USB Device อุปกรณ์ส่วนไหน

Comment

ยังไงถ้ายังไม่หาย
          แอดมาล่ะกันครับ
          hackerclubthailand@hotmail.com

Comment

สาเหตุหลัก
            1. ไฟไม่พอจ่าย
            2. USB เจ๊ง
            3. สายหลวม ทั้งต้นทางและปลายทาง
            4. สายเจ๊ง

ทางแก้
            1. เปลี่ยนรูเสียบ
            2. เปลี่ยนสายเสียบ
            3. เสียบให้แน่น
            4. ....

Comment

ช่วยๆ

หลายๆ คนแขวนชีวิตไว้บนอุปกรณ์ยูเอสบีที่ใช้สำรองข้อมูล อย่างนายเกาเหลาเองก็มีอุปกรณ์พวกนี้ถึงสองตัวด้วยกัน ตัวหนึ่งเป็นแฟลชไดรฟ์ อีกตัวหนึ่งเป็นเครื่องเล่นเอ็มพีสาม และคาดว่ามือถือตัวใหม่ที่กำลังจะถอยออกมาด้วยเหมือนกัน

ปัญหาที่หลายๆ คนอาจจะเคยพบก็คือ อยู่ดีๆ อุปกรณ์เหล่านี้ก็ไม่ยอมทำงานกับพีซีเพื่อนรักเสียนี่ ถามผู้รู้บางคนก็โบ้ยว่า ไม่อุปกรณ์ USB ของเราเสีย ก็ส่วนควบคุมการทำงานของ USB มีปัญหา หรือบางทีพีซีเองนั่นแหละ แหม...เล่นตอบเหมาหมดอย่างนี้มันก็คงมีถูกบ้างอ่ะนะ แต่ความจริงก็คือ ผิดทุกข้อครับ เพราะมันไม่ได้มีอะไรเสีย ไดรฟ์ยูเอสบีก็ไม่เสีย เพราะไปลองกับเครื่องอื่น มันก็เวิร์ก ปัญหาคือ ความสับสนของการทำงานของระบบปฏิบัติการต่างหาก เนื่องจากในอดีตปัญหานี้จะเกิดกับไดรฟ์ CD/DVD เหมือนกัน และปัญหาส่วนใหญ่จะเกิดจากความสับสนของรีจิสทรีที่อาจจะหายไป หรือก็ไม่ถูกต้อง ซึ่งสาเหตุอาจมาจากแอพพลิเคชันบางตัวที่ติดตั้งเข้าไป พยายามติดตั้งเงื่อนไขในการแยกแยะไดรเวอร์สำหรับชนิดของอุปกรณ์ยูเอสบี ส่วนใหญ่จะเกิดจากแอพพลิเคชันบันทึกข้อมูลลงบนแผ่น CD/DVD ของผู้ผลิตทั่วไป

การแก้ปัญหาสามารถทำได้โดยลบรีจิสทรีคีย์ที่เสียหาย หรือมีรูปแบบไม่ถูกต้องออกไป เพื่อให้ XP ตรวจจับอุปกรณ์ยูเอสบีของเราได้ใหม่อีกครั้งตามปกติ ขั้นตอนการลบรีจิสทรีคีย์ตัวปัญหามีดังนี้

- เปิดไดอะล็อกบ็อกซ์ Run (กดปุ่ม Windows + R) พิมพ์คำสั่ง regedit คลิ้กปุ่ม OK
              - ในโปรแกรม Registry Editor คลิ้กเข้าไปที่

HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Class\ {4D36E980-E325-11CE-BFC1-08002BE10318}.
              [USB_Device_Stop_Working1.jpg]

- ลบคีย์ที่มีชื่อว่า UpperFilters หรือ LowerFilters
              - จากนั้นให้คลิ้กเข้าไปที่

HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Class\ {4D36E967-E325-11CE-BFC1-08002BE10318}.
              [USB_Device_Stop_Working2.jpg]

- ทำเหมือนข้อ 3 คือลบคีย์ UpperFilters หรือ LowerFilters
              - รีบูตเครื่องคอมพิวเตอร์

ข้อควรทราบก็คือ เมื่อคุณลบรีจิสทรีคีย์ที่มีปัญหานี้ออกไป แอพพลิเคชันเขียนแผ่น CD/DVD ที่ใช้การเปลี่ยนค่าของคีย์ข้างต้น (UpperFIlters, LowerFilters) จะไม่สามารถทำงานได้ และคุณอาจจะต้องติดตั้งโปรแกรมพวกนี้เข้าไปใหม่

ข้อมูลจาก http://www.club.or.hn

Comment

Originally posted by Dojo-mAn View Post
                สาเหตุหลัก
                1. ไฟไม่พอจ่าย
                2. USB เจ๊ง
                3. สายหลวม ทั้งต้นทางและปลายทาง
                4. สายเจ๊ง

ทางแก้
                1. เปลี่ยนรูเสียบ
                2. เปลี่ยนสายเสียบ
                3. เสียบให้แน่น
                4. ....
                ไม่เห็น ถ้าแก้ไม่ได้ ก็เสีย

Comment

เป็นเหมือนกัน ทั้งแฟลชไบออสใหม่ ลงวินโดวส์ใหม่ ถอดเข้า ถอดออก ไม่เสียบ ไม่ยุ่ง มั๊น........................ก็ยังอยู่ตลอดเวลา....

Comment

1.เสียบอะไรไม่ขึ้นล่ะครับบอกด้วยครับ
                    2.เนื่องจากการถอดเข้าๆออกๆบ่อยๆ อาจทำให้หน้าสัมผัสมันสกปรกได้ หาน้ำยามาทำความสะอาดครับ ข้อนี้เจอบ่อยมาก (เรื่องง่ายๆที่ทุกคนมองข้าม)

Comment

Working...
                    X