overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: เฟรมเรทเท่าไหร่ถึงจะถือว่าลื่นคับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

Default เฟรมเรทเท่าไหร่ถึงจะถือว่าลื่นคับ

30~40 นี่ถือว่าโอเคมั้ยคับ หรือว่าต้องมากกว่านี้

OverclockZone Member 200sx's Avatar
    มหาชัย สมุทรสาคร พระราม 2

ยิ่งเยอะยิ่งลื่นคับ 30 นี่เกือบกระตุกแล้วคับ

OverclockZone Member Farid1412's Avatar

แล้วแต่มาตรฐานของแต่ละคนมั้งครับ แล้วก็แล้วแต่ชนิดของเกมที่เล่นด้วย

อย่างเกมแนวแข่งรถหรือ FPS ก็ควรจะ Frame Rate ซัก 40 ขึ้นไปจึงจะเล่นสนุก (จริงๆ 30 ก็พอไหว แต่ก็สังเกตได้ว่าอืดนิดๆ)

แต่ถ้าแนวลอบเร้น หรือวางแผนอะไรพวกนี้ ไม่เน้นเฟรมเรตที่รวดเร็วมากก็ได้ ซัก 30 ก็ยังพอเล่นสนุกๆได้ครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

25++ เล่นได้แล้วครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

ผมเคยเห็นกระทู้เเบบนี้มา2ครั้งเเล้ว เเต่ละครั้งเถียงกันไม่หยุด
    เรื่องตัวเลข บางว่า60 บางว่า30 บางว่า24 บางว่า40
    บางว่า35 เถียงกันไม่จบสักที เอาเป็นว่าดูที่สายตาเราละกัน
    ไม่งั้นเดียวยาวเเบบกระทู็ก่อนๆ

OverclockZone Member LegendORC's Avatar

ใครอัพแพทช์ 1.1 ของ NFSPS จะรู้ว่าไม่มี FPS เกิน 30 ในระหว่างที่เล่น

OverclockZone Member Khow's Avatar

แล้วแต่เกมครับแนะนำที่ 40FPS แต่25ผมเล่น Crysis หนืดครับแต่วิ่งได้ยิงได้
    ส่วนดีที่สุดคือ 60FPS ขึ้นไป
    PES 2008 วิ่งที่ 60FPS ยกเว้นตอนดีใจเวลายิงประตูเข้า 30FPS

OverclockZone Member qbert's Avatar

เรื่องของเรื่องคือลองปรับhighเกมส์NFSดู แล้วทีนี้ดูไม่ออกว่าที่มันกระตุกบางช่วงนี่ เป็นจังหวะของเกมส์หรือว่ามันกระตุกจริงๆ พอลองเช็คเฟรมเรทดูมันอยู่ที่15~35 ก็เลยสงสัยอ่ะคับ

OverclockZone Member ARM sk's Avatar

เฟรมเรตมันดูตรงไหนครับ

OverclockZone Member aha's Avatar

ส่วนตัวผม 30+ ก็แจ๋วละ

OverclockZone Member 1166's Avatar

crysis ผม10มันก็ลื่นดีนะ

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

Quote Originally Posted by ARM sk View Post
    เฟรมเรตมันดูตรงไหนครับ
    ใช้โปรแกรม Fraps ครับ มันจะโชว์เฟรมเวลาเข้าเล่นเกมแล้ว

OverclockZone Member pong747's Avatar

ของคนอื่นไม่รู้ แต่สำหรับผมไม่ต่ำ 25 ก็ลื่นแล้ว

OverclockZone Member ballmakoto's Avatar

เฉลี่ยนให้ได้ 25-30 ขึ้น ผมก็ลื่นละ แต่ถ้ากะเอาลื่นตลอดเกมส์จิงๆ 24 นี่ถือเป็น ค่า min จะแจ๋วสุด จะได้ไม่รู้สึกว่าเฟรมตก

ปล.จิงๆอาจแล้วแต่เกมส์ด้วยละ อย่างDoom Fps 20 หนืดกว่า crysis ที่fps 20

OverclockZone Member maxsaag's Avatar

Frames per second Gameplay
    <30 FPS very limited gameplay
    30-40 FPS average yet very playable
    40-60 FPS good gameplay
    >60 FPS best possible gameplay

http://www.guru3d.com/article/videocards/470/6/

ดูหนังก็ส่วนหนังครับเล่นเกมมันคนละเรื่องกัน

OverclockZone Member Hangger's Avatar

สำหรับผม 25 ก็โอแล้ว ครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

แล้วแต่เกมครับ เพราะมันเกี่ยวเนื่องถึงการควบคุมด้วย ถ้าFPSมากๆการตอบสนอกการควมคุมก็มีมากกว่า
    ถ้าเป็นFPSผมพยายามให้ถึง40 ปรับลดความละเอียดกะEffectขนาดเป็นWire Frameก็เอา
    ถ้าเป็นเกมขับรถผมว่า25ก็OKแล้วครับ เพราะผมเล่นNFS Most Wantedที่เฉลี่ย24FPSบนโน๊ตบุ๊ค (มันวิ่ง23-26แต่ค่อนไปทางล่างนิดนึง) ยังเล่นจบได้หลายรอบไม่รู้สึกหงุดหงิดรำคาญใจแต่อย่างใด

OverclockZone Member Macro's Avatar

Quote Originally Posted by maxsaag View Post
    Frames per second Gameplay
    <30 FPS very limited gameplay
    30-40 FPS average yet very playable
    40-60 FPS good gameplay
    >60 FPS best possible gameplay

http://www.guru3d.com/article/videocards/470/6/

ดูหนังก็ส่วนหนังครับเล่นเกมมันคนละเรื่องกัน
    ตามนั้นขอรับ
    "ดูหนังกับเล่มเกมมันคนละเรื่องกัน"
    เรื่องนี้เถียงกันจนจะชกกันไปหลายรอบ และก็ได้ข้อสรุปอย่างบนไปหลายรอบแล้วเหมือนกัน
    เดจาวูนิดๆแฮะ..

OverclockZone Member ballmakoto's Avatar

เพิ่งได้เล่น bio4 เวอชั่น pc มามัน fix Fps อยู่ที่ 30 เลยแหะ

OverclockZone Member Khow's Avatar

30FPS มิน่า oc VGA ทำไมมันเดินแล้วเนือยๆ
    ผมว่าที่มันไม่กล้าทำ 60FPS เพราะถ้าเอา 60FPSนี่ล่อ VGA ตัวแพงเลยนะครับ
    เกมนี้ GF 4 ยังเล่นได้เลย
    มันแล้วแต่เกมนะครับ
    เกมเด็กๆอย่าง Megaman X8 Limit ที่ 60FPS ครับ (มันเคลื่อนไหวเร็วสำหรับเกมนี้)
    PES 2008 ก็พอกันยกเว้นฉากยิงประตูเข้าแล้ววิ่งไปดีใจที่เหลือ 30FPS

เกมวิ่งแข่งที่ต้องการอะไรเร็วๆนี่ 60FPS
    Last edited by Khow; 3 Jun 2010 at 07:50:48.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks