Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องจอ LCD หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องจอ LCD หน่อยครับ

คืออยากรู้เกี่ยวกับค่า MS ของจอ LCD ครับมันคืออะไรต่างกันยังไงเห็นมีหลายอย่าง 2ms,4ms,5ms,8ms
    ขอแบบละเอียดเลยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

วานผู้รู้ทุกๆท่านช่วยตอบหน่อยคร้าบๆๆๆๆ

Comment

ไม่มีใครตอบเลยหรือผมมาผิดหมวดเนี่ย

Comment

ตอบได้ไม่ละเอียด สั้นๆ ความเร็วในการตอบสนอง

Comment

ms คือ หน่วยของค่า response time ครับ หน่วยเป็นมิลลิวินาที ยิ่ิงน้อยยิ่งดี
          ถ้าเลือก ms สูงจะเกิด Ghost

Ghost คือ อาการของจอ ที่มีค่า response time สูงครับ เวลาเล่นเกมที่เคลื่อนไหวเร็ว ๆ หรือดูหนัง มันจะเป็นเป็นภาพซ้อน ๆ หรือเบลอ ๆ เป็นเงาๆ ถ้านึกไม่ออกนึกถึงทีวีเวลาปรับเสาไม่ตรงมันจะซ้อนๆ เป็นเงาๆ

ถ้าเอาไว้เล่นเกม 5ms เป็นอย่างน้อย ถ้าให้ดี 2 ms

ปล.ละเอียดพอยังครับ

Comment

Originally posted by kondomx View Post
            ตอบได้ไม่ละเอียด สั้นๆ ความเร็วในการตอบสนอง
            ยังไงก็ขอบคุณครับ

Originally posted by Akatsuki View Post
            ms คือ หน่วยของค่า response time ครับ หน่วยเป็นมิลลิวินาที ยิ่ิงน้อยยิ่งดี ถ้าเลือก ms สูงจะเกิด Ghost
            Ghost คือ อาการของจอ ที่มีค่า response time สูงครับ เวลาเล่นเกมที่เคลื่อนไหวเร็ว ๆ หรือดูหนัง มันจะเป็นเป็นภาพซ้อน ๆ หรือเบลอ ๆ เป็นเงาๆ ถ้านึกไม่ออกนึกถึงทีวีเวลาปรับเสาไม่ตรงมันจะซ้อนๆ เป็นเงาๆ ถ้าเอาไว้เล่นเกม 5ms เป็นอย่างน้อย ถ้าให้ดี 2 ms ปล.ละเอียดพอยังครับ

ละเอียดดีครับขอบคุณมากๆครับ

Comment

2msแพงสาดดดด ซัก5msกำลังสวย เหอๆ ได้งบเยอะซื้อให้มันน้อยสุดนั่นแหละ แต่ดูอย่างอื่นประกอบด้วย

Comment

มีอีกมั้ยครับ

Comment

อยากจะถามต่อด้วยครับว่า

Dead Pixel มันคืออะไร

ขอแทรกในกระทู้นี้เลยนะคับ

จขกท คงไม่ว่ากัน

Comment

dead pixel ก็คือ pixel ที่ตายแล้วครับ มันจะไม่ยอมเปลี่ยนเป็นสีอื่นๆ ส่วนใหญ่จะเห็นเป็นสีดำ ก็อ pixel นั้นก็จะออกแต่สีดำตลอดเวลา

อย่างจอผมมันก็ถือว่าเป็น dead pixel เหมือนกัน เป็นสีแดงตลอดเวลาอยู่ 1 pixel เคลมไม่ได้เซ็งแสด

อาจจะมีชื่ออื่นๆเช่น bright pixel (ออกแต่สีขาว) stuck pixel เป็นสีใดสีหนึ่งตลอดเวลา

Comment

Originally posted by nirut3900 View Post
                      มีอีกมั้ยครับ
                      ยิ่งน้อยยิ่งดีคับ

Originally posted by n@ty View Post

คือ เซลล์จอที่เสียครับ เวลาเปิดจอจะป็น จุดสีต่างๆ ทำไห้รำคาญ แก้ไม่หาย ซ่อมไม่ได้

เวลาซื้อ ก้อส่องดูดีๆหละคับ

Comment

Originally posted by n@ty View Post

ไม่ว่าหรอก..จะได้มีความรู้เพิ่มอีก

Originally posted by tassapon View Post
                        dead pixel ก็คือ pixel ที่ตายแล้วครับ มันจะไม่ยอมเปลี่ยนเป็นสีอื่นๆ ส่วนใหญ่จะเห็นเป็นสีดำ ก็อ pixel นั้นก็จะออกแต่สีดำตลอดเวลา
                        อย่างจอผมมันก็ถือว่าเป็น dead pixel เหมือนกัน เป็นสีแดงตลอดเวลาอยู่ 1 pixel เคลมไม่ได้เซ็งแสด
                        อาจจะมีชื่ออื่นๆเช่น bright pixel (ออกแต่สีขาว) stuck pixel เป็นสีใดสีหนึ่งตลอดเวลา
                        ขอบคุณครับ

Originally posted by kgb99 View Post
                        ยิ่งน้อยยิ่งดีคับ
                        คือ เซลล์จอที่เสียครับ เวลาเปิดจอจะป็น จุดสีต่างๆ ทำไห้รำคาญ แก้ไม่หาย ซ่อมไม่ได้
                        เวลาซื้อ ก้อส่องดูดีๆหละคับ

ขอบคุณครับ

Comment

เอา 1000 ตั้งหารด้วย 2ms,4ms,5ms,8ms จะได้ค่า response time เอ๋อใช่เปล่าว้า

Comment

จิ้มโลด >>ประเภทจอ lcd<<
                            Last edited by Akatsuki; 9 Jan 2008, 17:48:47.

Comment

Working...
                            X