Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมคิดว่า ไดรว์ DVD sata อ่านข้อมูลเเล้วส่งได้ดีกว่าเเบบ ide จริงไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมคิดว่า ไดรว์ DVD sata อ่านข้อมูลเเล้วส่งได้ดีกว่าเเบบ ide จริงไหม

ผมคิดว่า ไดรว์ DVD sata อ่านข้อมูลเเล้วส่งได้ดีกว่าเเบบ ide จริงไหม
    1 อย่างเช่นอาการ เล่นเเผ่นดีวีดี เเล้ว มีติดๆๆ ขัดๆ บ้าง น่าจะเป็นเพราะระบบ ide ตอนนี้เป็น sata น่าจะลื่นไม่ติดขัด
    2 เวลาไร้เเผ่น ดีวีดี 4x ถ้าเป็น ide เเบบว่า พวก cache mem มันวิ่งพล่านเลย ขึ้นๆ ลงๆ บางทีถึงกับ หยุดเเล้วเติม เเล้วถึงไร้ต่อได้ ถ้าใช้ระบบซาตา เเล้ว เทีบบการ ไร้ ที่ 4x มันน่าจะเสถียรกว่าหรือเปล่า
    ช่วยเเนะวิธีคิดหน่อย

ผมก็ตั้งกระทู้ถามไว้อยู่ อยากทราบความแตกต่าง
    http://forums.overclockzone.com/foru...=1#post1774893

Comment

ไม่รู้เหมือนกันครับ ผมไรท์ 8X DVD-RWของASUS รุ่น16X IDE Buff2M ก็ไม่เห็นกระตุกอาไรเลยหนิครับไรท์รวดเดียวจบเลย

แต่ความแตกต่างระเว่าง IDEกับ SATA ก็คือ ช่องทางการส่งข้อมูล SATA ใหญ่กว่ามากครับ IDE ได้แค่ 133m/s SATA(1) 1.5g/s SATA2 3g/s

เพระฉนั้นถ้าซื้อใหม่ SATAเป็นทางเลือกที่ดีกว่า ถ้ามีช่องSATAบนบอร์ดนะ

ข้อดีอีกอย่างก็คือ มานไม่มีสวยใหญ่ๆให้รกเกะกาเครื่องครับ มีแค่สานแบนๆเล็กๆ แค่เส้นเดียวก็พอแล้ว ไม่ต้องมาjump master slaveให้วุ่นวายด้วย
      Last edited by ohm27; 9 Jan 2008, 07:30:39.

Comment

ลองเทียบตัวที่ต่างแค่ Interface แต่มีสเปคเหมือนกัน ผมว่าไม่ต่าง

Comment

จากประสบการณ์การใช้งานส่วนตัวพบว่า

1.ปัญญหาเรื่องติดๆขัดๆ ไม่เกี่ยวข้องโดยตรงกับ Interface = IDE แต่เท่าที่เคยใช้ SATA พบว่ามันอ่านเเล้วส่งข้อมาได้คราวละมากๆ กว่า เลยทำให้คัดลอกข้อมูลอย่างเช่น DVD5 DVD9 มาเก็บไว้เร็วขึ้นนะ โดยเคยทดลองกับเครื่องเดียวกันแต่ลองเปลี่ยนใช้ระหว่าง IDE (E-IDE) กะ SATA ที่ DVD-RW ยี่ห้อเดียวกัน

2.ขึ้นอยู่กับแรมระบบด้วยเท่าที่ทดลองเมื่อ XP Sevice Pack2, Vista 32-bits ที่แรมความจุ 1-2 GB จะไม่วิ่งพล่าน คำแนะนำคือ ต้องมีพื้นที่ๆ ว่างของฮาร์ดดิสค์เป็น 2 เทาของความจุแผ่นที่เราจะเขียนหรือไม่น้อยว่า 5 GB และความมีเเรมระบบไม่ต่ำว่า 512MB เมื่อใช้ XP

Comment

ในความรูศึกผมว่าไม่ค่อยต่าง แต่ sata จัดสายง่ายดีครับ^^"

Comment

มันจะต่างทันที ถ้าเราใช้ถ้าเราใช้ Multi เครื่องบันทึก แบบ DVD-RW SATA ต่างกันเร็วขึ้นอย่างน้อย 80% เลยครับ เร็วบรึ๊ดเลยครับ

Comment

Sata ดีกว่านะ
                เก็บสายง่ายดี เส้นเล็กๆ ไม่เกะกะ
                แต่ว่าผมลองเทียบการใช้งานไรท์แผ่น อ่านทั่วๆไป ไม่ค่อยต่างเลย ผมว่าสำคัญที่สปีดมอเตอร์มากกว่ามั้ง?

Comment

Working...
                X