overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: เปลี่ยน Hard Disk จะหายกระตุกไหม กับเกม cabal เข้ามาดูสเปคก่อนคับ

OverclockZone Member shevcpe's Avatar

Default เปลี่ยน Hard Disk จะหายกระตุกไหม กับเกม cabal เข้ามาดูสเปคก่อนคับ

ผมเพิ่งอัพเกรด คอมใหม่ แต่ยังคงใช้ hard disk เดิมอยู่ ซึ่งเป็น IDE 80 GB
    ดังนี้
    1. ASRock NF-7
    2. AMD X2 4000+
    3. HIS ATi-1550 250 MB
    4. RAM 1 GB * 2 800Mhz
    5. Hard Disk 80 GB 7200 IDE ซื้อมาได้ 2 ปีแล้ว

เปลี่ยน power supply แล้ว

ADSL - True 1 Mb

คือที่เป็น ของเก่า คือ hard disk เท่านั้นเอง
    ผมลองเล่น cabal เล่นแล้วมันยังไม่เห็นลื่นเลย กระตุกๆ

มีคำถามว่า hard disk มีผลกับการเล่นเกมมั้ย
    ถ้าเปลี่ยน เป็น SATA จะดีขึ้นมั้ย ประมาณ กี่เปอร์เซน

ปล. ยังไม่ได้ลองฟอแมต แล้วลง window ใหม่ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

เปลี่ยนการ์ดจอจะดีกว่านะ

OverclockZone Member nattt's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เห็นด้วยคับ..

OverclockZone Member ผู้จัดการหญ่ายย..'s Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เห็นด้วยอีกคน

OverclockZone Member meen182's Avatar

เห็นด้วยอีกซักคน!!

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่ค่อยเกี่ยวกับ hdd คับ เปลี่ยน vga ตามข้างบนเลยครับ^^"

OverclockZone Member bloodrising2's Avatar

หา!!!!!! แค่cabal นี่นะ ผมแค่fx 5700 128/128 ยังลืนเนียนเลย สเปคก็ห่วยกว่าทุกอันเลยครับ ยังลื่น เนียนกิ๊ก

OverclockZone Member

เหมือนกัน ผมก็ ใช้ Harddisk ตัวเก่า IDE แถมขาเสียบสายแพร์หักไปหนึ่งตัว ก็ยังลื่นเลย
    HD. ไม่มีผลกับการเล่นเกมส์มากนักครับ ควรเน้นที่ RAM กับ VGA card ดีกว่า

OverclockZone Member ping0168's Avatar

เปลี่ยน vga ดีกว่าครับ

OverclockZone Member shevcpe's Avatar

Default สงสัยต้องลอง format ดูก่อนละครับ

ใช้ IDE ก็ใหวใช่มั้ยครับ

เดี๋ยวยังไงลองฟอแมตดูซักครั้งนึงดีกว่า
    เพราะลองเล่นดูรู้สึก ว่ามันกะตุกๆตอนอ่าน hard disk ครับ
    แล้วตอนเปลี่ยน บอร์ด ผมก็ไม่ได้ฟอแมต ลงใหม่
    ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า แต่ลองดู ก็ไม่เสียหาย ไม่เสียเงินด้วย เน้าะ

คือว่า vga ผมเพิ่งซื้อได้ 5 วันเองครับ
    นึกว่าแค่นี้ก็พอแล้ว แต่สงสัยจะไม่พอซะแล้ว

OverclockZone Member spellreal's Avatar

ผมว่าลงวินโดว์ใหม่ กับเช็คไดรเวอร์ให้แจ่ม ๆ ลงให้ครบน่าจะลื่นครับ

ผมใช้สเป็คกกากกว่าท่านเยอะยังลื่นเลย - -a

OverclockZone Member bloodrising2's Avatar

Quote Originally Posted by spellreal View Post
    ผมว่าลงวินโดว์ใหม่ กับเช็คไดรเวอร์ให้แจ่ม ๆ ลงให้ครบน่าจะลื่นครับ

ผมใช้สเป็คกกากกว่าท่านเยอะยังลื่นเลย - -a
    ตามนั้นเลย

ปล.หาไดฟเวอร์กาดจอตัวใหม่ๆ มาลงดูครับ

OverclockZone Member amppeter's Avatar

อืม ผมอยากถามว่า เมนบอร์ดที่ มีการ์ดจอออนบอร์ดมันดี หรือ ไม่ดี กว่าไม่มีคับ
    เห็น ราคา ของเมนบอร์ดบาง ตัว ที่ รุ่นที่มันไม่มีการ์ดจอออนบอร์ดมันแพงกว่ากัน แต่เป็น ยี่ห้อเดียวกัน

แต่ผมสังเกตุว่าเมนบอร์ดที่มีการ์จอออนบอร์ดมันจะ สั้นๆ ป้อมๆ กว่า เมนบอร์ดที่มันไม่มีการ์ดจอออน
    ส่วนเมนบอร์ดที่ มันไม่มี การ์ดจออนมันก็จะยาว เต็มพื้นที่ของมันพอดี

มีส่วนรึป่าวที่ เมนบอร์ดสั้นๆ จะมีประสิทธิภาพแย่กว่า เมนบอร์ดที่มันยาวๆ

ผมเปรียบเทียบระหว่า เมนบอร์ด ชิพเซต nforce เหมือนกัน ครับ
    ซิพเซต ตัวไม่มีการ์ดจอออนบอร์ดจะเป็น nforce500
    และซิพเซต ตัวมีการ์ดจอออนบอร์ดจะเป็น NVIDIA MCP61S Single Chipset
    ราคา ประมาณ 1500
    2 ตัวนี้ ราคาต่างกัน 20 บาท
    ผู้รู้ช่วยตอบทีนะ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ตอนเทสพวก 3d mark ผมยังใช้ IDE 20 GB 5400 รอบเองครับ

ASRock NF-7
    AMD X2 4000+
    RAM 667/1Gb*2

ใช้การ์ดจอ ออนเล่น cabal ปรับต่ำสุด ไม่กะตุกสักนิดเลยครับปิดแสงเงา ปิด ฝน หิมะ ลม

แต่เวลา คอมโบ คอมโบไม่ได้เลย กดแล้ว เกจคอมโบวิ่งหลุดขอบทุกที สงสัย เรียกว่ากะตุกมั้ง

แต่ถ้าไม่คอมโบ เล่นได้ปกติ ไม่เป็นอะไร *-*

Quote Originally Posted by shevcpe View Post
    ใช้ IDE ก็ใหวใช่มั้ยครับ

เดี๋ยวยังไงลองฟอแมตดูซักครั้งนึงดีกว่า
    เพราะลองเล่นดูรู้สึก ว่ามันกะตุกๆตอนอ่าน hard disk ครับ
    แล้วตอนเปลี่ยน บอร์ด ผมก็ไม่ได้ฟอแมต ลงใหม่
    ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า แต่ลองดู ก็ไม่เสียหาย ไม่เสียเงินด้วย เน้าะ

ลงวินใหม่เลยครับ

OverclockZone Member aongunner's Avatar

Quote Originally Posted by เด็กนอกสังกัด View Post
    ASRock NF-7
    AMD X2 4000+
    RAM 667/1Gb*2

ใช้การ์ดจอ ออนเล่น cabal ปรับต่ำสุด ไม่กะตุกสักนิดเลยครับปิดแสงเงา ปิด ฝน หิมะ ลม

แต่เวลา คอมโบ คอมโบไม่ได้เลย กดแล้ว เกจคอมโบวิ่งหลุดขอบทุกที สงสัย เรียกว่ากะตุกมั้ง

แต่ถ้าไม่คอมโบ เล่นได้ปกติ ไม่เป็นอะไร *-*
    อันนี้แหล่ะกระตุกครับ ถ้าการ์ดแจ่มๆ เกจคอมโบ จะวิ่งเนียนมาก กดปุ๊บหยุดปั๊บ
    แต่ผมก็เป็นแบบท่านแหล่ะที่บ้าน แบบว่าการ์ดไม่แรง

OverclockZone Member Drunk's Avatar

เพิ่มการ์ดจออย่างเดียวก็พอครับ

ถ้าการ์ดจอไม่แรง ต่อให้ Harddisk Raid0 ก็กระตุกครับ

OverclockZone Member

hdd ผม เกี่ยวอะครับเล่นเกมอะไรไม่ได้เลย

read/write ไม่เกิน 3-4mb/s -*- หยั่งงี้ แก้ไงอะ

hdd maxtor 60 GB ใช้มา 3-4 ปี

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks