Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอพี่ๆช่วยผมแก้ภาพล้มหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอพี่ๆช่วยผมแก้ภาพล้มหน่อยคับ

พอดีลง รีจิสต์ clock ของ nvidia ไป แล้วก้อลง ไดร์เวอร์ตัวใหม่ของ nvidia รุ่น FX ตัวล่าสุดเนี่ยคับ แล้วผมไป detect core/mem ใหม่ พอรีสตาร์ทเครื่อง ภาพล้มตั้งแต่ รันเดสทอป เลยอ่ะคับ เป็นภาพลายขวางๆ อ่ะคับ ผมต้องทำยังไงบ้าง ต้องการข้อมูลไรบ้างบอกผมเดวบอกให้คับ มือใหม่ ทำปั๊บเจ๊งปุ๊บ จะพังมะเนี่ย เครื่องมันเก่าแล้วอ่ะคับ FX5200 คับ แล้วนี่ก้อรวนๆ เข้าปรับไบออส ก้อค้างที่ตอนรันเดสทอปแปบนึง แล้วสักพักก้อได้ ต้องทำแบบนี้ตลอดอ่ะคับ

ลองลบไดร์เวอร์การ์ดจออกให้หมดดูก่อนครับ แต่ถ้ามีอาการที่ไบออสด้วยชักน่ากลัวครับ

ขอสเปคหน่อยครับ

Comment

แล้วตัว รีจิส ที่เอาไว้ OC ของ nvidia ลบไงอ่ะคับ หาไม่เจอ หรือไม่ต้องลบ

Comment

เอาออกเลยครับ ค่าไม่ตรงกะรู่น บางตัวมันจะเด้งโชว์สนุกไปอีกเเบบ เเต่ทำงานไม่ได้ ใส่ตัวใหม่ครบๆ ลากไปเลยปัญหาน้อยกว่าเยอะครับ

ผมนั่งเล่นกะรุ่นเก่าอยู่เหมือนกัน Regที่ใส่ไป เวลาUninstallลบหมดอยู่เเล้วครับ ถ้าเป็นที่Coolbitsอย่างเดียว มันมีหลายค่าครับ ถ้าใส่เพิ่มหรือเปลี่ยนมีผลด้วย บางการ์ดเปลี่ยนเมนูเเบบเก่าเเล้วปรับOptionsได้อีกถ้าเเก้Coolbitsบางค่า ถ้าจะOCต้องกลับมาลากในเมนูใหม่ครับ ไม่งั้นเด้งไม่หยุด อันนี้เจอกะ7600 เเบบง่ายๆลากได้เลยก็ตรงนี้ครับ
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=134419

Comment

พี่คับ ผมเอาไดร์เวอร์ออกละ แล้วลงใหม่ จะใช้ได้ปกติ ก้อต่อเมื่อผมไม่ลง reg ของ nvidia ที่ใช้ลาก กับตัว ทำเมนุคลาสสิค ตามไปด้วยอ่ะคับ มะรู้มีปัญหาตรงไหนนะคับตอนนี้ไม่ลงละ reg
          และอีกอย่าง ถึงใช้ riva tuner แค่ลง พอรีสตาร์ทก้อภาพล้มตอนรันเดสทอป แปบนึงก้อใช้ได้ นี่ยังไม่ได้ลากเลยนะคับ หรือมันมีปัญหาตรงที่ผมไปแก้ในรีจิสทำเมนูคลาสสิค ตามคุณ mrchosit ก่อน แล้วยังลง รีจิส เมนูคลาสสิคอีกอันทับลงไป
          ถามต่อคับ ntune นี่ลงต่อ ไดร์เวอร์ หรือ ลงเฉพาะ ntune อย่างเดียวคับ
          Last edited by liverpoolfz; 10 Jan 2008, 11:32:05.

Comment

มันใช้ร่วมกันครับ ทั้งไดร์เวอร์(ที่เป็นของ nVidia)แล้วก็ ntune

ถ้าลงไดร์เวอร์เรียบร้อยแล้ว ก็ลงเฉพาะ ntune ครับ

Comment

พี่คับ ขอบคุณทุกคำตอบนะคับ

ผมขอ วิธี ลาก การ์ดจอ หรือ ขอลิงค์ สอนหน่อยคับ หาไม่เจอ ผมไม่รู้จะลากยังไง ทั้ง core/mem แล้วจะรู้ผลยังไง รวมทั้งโปรแกรมที่ต้องใช้ด้วยอ่ะคับ ขอบคุณล่วงหน้า

อืมตอนผมใช้ riva tuner กับ ati ผมก้อมะรู้นะคับ ทำไม ati ไม่ทำงาน สรุปมันใช้ไม่ได้กับเครื่องผมอ่ะคับ ati (มันคือยี่ห้อส่วนตรงไหนอ่ะคับ)

Comment

Originally posted by liverpoolfz View Post
                พี่คับ ขอบคุณทุกคำตอบนะคับ

ผมขอ วิธี ลาก การ์ดจอ หรือ ขอลิงค์ สอนหน่อยคับ หาไม่เจอ ผมไม่รู้จะลากยังไง ทั้ง core/mem แล้วจะรู้ผลยังไง รวมทั้งโปรแกรมที่ต้องใช้ด้วยอ่ะคับ ขอบคุณล่วงหน้า

อืมตอนผมใช้ riva tuner กับ ati ผมก้อมะรู้นะคับ ทำไม ati ไม่ทำงาน สรุปมันใช้ไม่ได้กับเครื่องผมอ่ะคับ ati (มันคือยี่ห้อส่วนตรงไหนอ่ะคับ)
                ลองไล่อ่านดูทั้งกระทู้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=106637

Comment

ขอบคุณมากง้าบ ผมจะพยายามทำนะคับ เออ ความเสี่ยงที่การ์ดจะพังมีเยอะไหมครับ ระบบระบายความร้อนผมไม่มี
                  เปิดเคสเฉยๆ อ่ะคับ แล้วถ้าพังนี่มีอาการยังไง ไหม้เลย หรือมันจะตัดอุณหภูมิเองค้าบ

Comment

Originally posted by liverpoolfz View Post
                    ขอบคุณมากง้าบ ผมจะพยายามทำนะคับ เออ ความเสี่ยงที่การ์ดจะพังมีเยอะไหมครับ ระบบระบายความร้อนผมไม่มี
                    เปิดเคสเฉยๆ อ่ะคับ แล้วถ้าพังนี่มีอาการยังไง ไหม้เลย หรือมันจะตัดอุณหภูมิเองค้าบ
                    ถ้าไม่ได้ Vmod นี่พังยากนะครับ

ถ้าภาพแตก หรือ ค้างให้รีบ restart แล้วลด Core/Mem ลงมา

ตอนนี้เทสก็ดูอุณหภูมิ แค่นี้ก็ไม่น่ากลัวแล้วครับ

Comment

Working...
                    X