overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 44

Thread: PSU กินไฟเต็มที่ตลอดเวลาที่เปิดเครื่องรึเปล่าครับ

Yossi
    Guest

Default PSU กินไฟเต็มที่ตลอดเวลาที่เปิดเครื่องรึเปล่าครับ

อยากรู้ครับว่าสมมุติ PSU เรามันจ่ายไฟได้ 800W
    แต่อุปกรณ์เราใช้จริงๆประมาณ 4-500W
    ตัว PSU เรามันจะรับประทานในปริมาณ 800W ตลอดเลยไหมครับ
    หรือมันจะเป็นแบบ ระบบแปรผัน รึเปล่า แบบ จ่ายมากกินมาก จ่ายน้อยกินน้อย
    ยังกะ Inverter หรือ Variable Valve

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

กินเท่าที่เครื่องโหลดไฟทำงาน (เหมือนรถนั้นละ บิดแรงเร็วก็กินเยอะ ไปช้าๆ ก็ประหยัดลงหน่อย )
    แล้วแต่ Idle / full load

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

กินเท่าที่เครื่องต้องการครับ ขึ้นอยู่กับค่า PFC ของ PSUแต่ละตัว
    PSU ที่มีค่า PFC สูงมากๆ (ใกล้เคียงกับ 1 ) จะไม่สูญเสียไฟฟ้าไปโดยเปล่าประโยชน์ ยิ่งมีระบบ Active PFCที่ดี และได้มาตรฐาน 80+ ยิ่งดีที่สุด ประหยัดไฟที่สุด

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ใช้ 1200w

แต่ต่อบอร์ด ASRock 478
    การ์ดจอ FX5200
    HDD1 ตัว
    CPU P4 2.4

มันก็กินแค่ 250w ครับ ...
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

Quote Originally Posted by KiDMaioRKz View Post
    ใช้ 1200w

แต่ต่อบอร์ด ASRock 478
    การ์ดจอ FX5200
    HDD1 ตัว
    CPU P4 2.4

มันก็กินแค่ 250w ครับ ...
    ซื้อมาซะแรงเลย เหอๆ ใช้ได้สามเครื่องเลยมั้งนั้น ซัพพลายตัวเดว เอิ้กๆ

OverclockZone Member zetec's Avatar

วันนี้ได้ลองดูระหว่างตัว Enlight 350W กับ Enermax 460W ที่อุปกรณ์เดียวกันทั้งหมด
    โดยใช้ UPS (ยู-พี-เอส) เป็นตัววัดไฟ(วัดแบบหยาบๆนะครับ แค่ดูว่าโหลดเท่ากันหรือเปล่า) ไม่อยากเชื่อเหมือนกันว่าว่าตัว460 มันจะกินโหลดมากกว่า ทั้งๆที่อุปกรณ์เหมือนกันทุกอย่าง ยกเว้นPSU

OverclockZone Member burmkung's Avatar

Quote Originally Posted by zombieto View Post
    ซื้อมาซะแรงเลย เหอๆ ใช้ได้สามเครื่องเลยมั้งนั้น ซัพพลายตัวเดว เอิ้กๆ
    เจ้าของเขาแอบบอกผมว่า เขาจะเอาไว้ใช้กับเครื่อง4เครื่องแต่พาวเวอร์ตัวเดียวครับ ประหยัด อิอิ

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

ใช้เท่าที่มีงานเกิดครับ กฎการอนุรักษ์พลังงาน

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    กินเท่าที่เครื่องต้องการครับ ขึ้นอยู่กับค่า PFC ของ PSUแต่ละตัว
    PSU ที่มีค่า PFC สูงมากๆ (ใกล้เคียงกับ 1 ) จะไม่สูญเสียไฟฟ้าไปโดยเปล่าประโยชน์ ยิ่งมีระบบ Active PFCที่ดี และได้มาตรฐาน 80+ ยิ่งดีที่สุด ประหยัดไฟที่สุด
    อ่า ท่านคอนเฟิร์มหรือเปล่าครับ
    มีข้อมูลไหมครับ
    ผมอยากรู้มากเลย ว่าซัพพลายมันมีระบบเลือกโหลดได้หรือเปล่า

คือตอนนี้ผมกำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่ครับ
    เพื่อนๆผมเค้าก็รอคำตอบจากผมและผมก็ได้ไปถามเพื่อนที่เรียนวิศวไฟฟ้ามาด้วย
    เป็นปัญหาที่ถกเถียงกันมาก เพราะผมก็ไม่ได้เรียนไฟฟ้า
    ส่วนเพื่อนที่เรียนไฟฟ้าเค้าก็ไม่ได้เชี่ยวชาญเรื่องคอม

Quote Originally Posted by zetec View Post
    วันนี้ได้ลองดูระหว่างตัว Enlight 350W กับ Enermax 460W ที่อุปกรณ์เดียวกันทั้งหมด
    โดยใช้ UPS (ยู-พี-เอส) เป็นตัววัดไฟ(วัดแบบหยาบๆนะครับ แค่ดูว่าโหลดเท่ากันหรือเปล่า) ไม่อยากเชื่อเหมือนกันว่าว่าตัว460 มันจะกินโหลดมากกว่า ทั้งๆที่อุปกรณ์เหมือนกันทุกอย่าง ยกเว้นPSU
    เหตุผลคือ Power Supply แทบทุกตัวจะมี Efficiency ต่ำที่ Load ต่ำๆครับ (เมือเทียบกับ Full Load) เช่น
    PSU 460W กับ 350W ใช้งานที่ Load 150W เท่ากัน PSU 350W จะมี Efficiency สูงกว่า

ดังนั้นถ้าอยากประหยัดไฟที่สุดควรเลือก Supply ให้พอดีๆกับ System ครับ (แต่ไม่ใช่ซัดซะพอดีเป๊ะๆนะอันนั้นก็เกินไป)

ส่วนคำถามที่ว่า PSU 1000W กะ PSU 500W แล้วใช้จริง 400W นั้น กินไฟเท่ากันมั้ย ขอตอบว่า Output Power Consumption เท่ากันแต่ตัว 1000W จะใช้ Input Power Consumption มากกว่าครับ

สเปคผมกิน 144W เองครับ

Quote Originally Posted by zetec View Post
    และอีกเหตุผลหนึ่งอาจเป็นเพราะตัว 350W มี Power Factor ดีกว่าตัว 460W ก็ได้ครับ

ที่สงสัยก็คือ PSU ของคอมพิวเตอร์ มันสามารถเพิ่ม/ลด Load ได้เสมอ
    ซึ่งตรงนี้แหละครับ มันมีมาตรฐานหรือเปล่าว่ามันจะสามารถ ปรับกำลังวัตต์ให้เหมาะสมได้หรือไม่ ?

หรือมันจะมีระบบภายในโดยอัตโนมัติที่สามารถ Adjust Watts ได้จากระบบ Switching ของ PSU โดยตรง
    อันนี้พูดตามที่ผมเข้าใจนะครับ เพราะผมไม่ซึ้งเรื่อง PSU ครับ

แล้วก็อยากถามว่า Watt Meter เนี่ยมันมีขายไหมครับ
    จะเอามาวัดไฟคอมโดยเฉพาะเลย

เรื่องนี้เข้าที่ประชุมของพวกเพื่อนๆผมแล้วถกเถียงกันพอสมควร
    กลุ่มนึงก็จะบอกว่า พฤติกรรมของ PSU จะ "เหมากำลังไฟ" ไปทั้งหมด ซึ่งนั่นคือพฤติกรรมของภาคจ่ายไฟของอุปกรณ์ไฟฟ้า/อิเล็กทรอนิกส์แทบทุกชนิด
    อีกกลุ่มก็คาดเดาว่า PSU อาจมีระบบ Adjust Watts ภายในตัวมันเองเพื่อรองรับการปรับเปลี่ยน Device ภายในคอมพิวเตอร์
    Last edited by kengz; 11 Jan 2008 at 00:20:48.

Quote Originally Posted by kengz View Post
    ที่สงสัยก็คือ PSU ของคอมพิวเตอร์ มันสามารถเพิ่ม/ลด Load ได้เสมอ
    ซึ่งตรงนี้แหละครับ มันมีมาตรฐานหรือเปล่าว่ามันจะสามารถ ปรับกำลังวัตต์ให้เหมาะสมได้หรือไม่ ?

หรือมันจะมีระบบภายในโดยอัตโนมัติที่สามารถ Adjust Watts ได้จากระบบ Switching ของ PSU โดยตรง
    อันนี้พูดตามที่ผมเข้าใจนะครับ เพราะผมไม่ซึ้งเรื่อง PSU ครับ

แล้วก็อยากถามว่า Watt Meter เนี่ยมันมีขายไหมครับ
    จะเอามาวัดไฟคอมโดยเฉพาะเลย

เรื่องนี้เข้าที่ประชุมของพวกเพื่อนๆผมแล้วถกเถียงกันพอสมควร
    กลุ่มนึงก็จะบอกว่า พฤติกรรมของ PSU จะ "เหมากำลังไฟ" ไปทั้งหมด ซึ่งนั่นคือพฤติกรรมของภาคจ่ายไฟของอุปกรณ์ไฟฟ้า/อิเล็กทรอนิกส์แทบทุกชนิด
    อีกกลุ่มก็คาดเดาว่า PSU อาจมีระบบ Adjust Watts ภายในตัวมันเองเพื่อรองรับการปรับเปลี่ยน Device ภายในคอมพิวเตอร์
    ไม่เข้าใจคำถามอ่ะครับ อะไรคือเหมากำลังไฟอ่ะ - -"

เดี่ยวเย็นนี้กลับมาจากที่ทำงานจะลองวาดเป็นแผนภาพให้ดูคร่าวๆครับเผื่อจะเข้าใจมากขึ้น

OverclockZone Member incubusboyd's Avatar

คนเราเวลากินอิ่มก็เลิกกินครับ

กินที่เท่าที่มีให้กิน คือ Full load แบบไม่รุ้จะ Full ไงแล้วมันก็พีคสุดได้เท่านั้น
    ถ้ามันกินเพิ่มกว่าที่เคยพีคสุด....สงสัยจะไปขโมยคอมข้างๆกินไฟมาละครับ

OverclockZone Member cmo's Avatar

กินตามที่อุปกรณ์ใช้ แต่ก็มีขั้นต่ำของตัวมันเองอยู่ อย่างเครื่องผม คล็อกดาวยังไงก็ไม่ต่ำกว่า 0.4 แอมป์

ลองดูตามรูปนะครับผมมี 2 System ทั้ง 2 อันต่อกับ PSU 500W เหมือนกัน

System ที่ 1 หลังจากรวมอุปกรณ์ทุกอย่างแล้วมันจะใช้กำลังไฟฟ้าทั้งหมด 400W PSU ก็จะจ่ายให้มัน 400W

System ที่ 2 ผมเพิ่ม RAM เข้าไปอีก 1 แถวและพัดลมอีก 1 ตัวทำให้ใช้กำลังไฟฟ้าทั้งหมด 425W PSU ก็จะจ่ายให้ System นี้ 425W ครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาว่างๆค่อยมาต่อเรื่อง Efficiency, Power Factor ตอนนี้ง่วงเหลือเกินไปนอนก่อนหล่ะครับ

Edit: อ่าวกำพึ่งเห็นว่าวาดผิดต้องเป็น FAN#3 สิ
    รูป รูป

พิมพ์ไปซะเยอะ หายหมดเลย กรรม -*-
    เอาเป็นว่า

ท่าน windy31 ฟันธง 100% หรือเปล่า เรื่องกินไฟแบบนี้ ?
    ่ถ้าฟันธงแล้วก็บอกผมเลยครับเพราะผมอยากรู้มากครับ
    เอาละเอียดเลยจะเป็นพระคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    รอเร่อง ค่า PF กับ Efficiency ด้วยครับ
    พอได้แ้ล้วผมก็จะไม่ไปถามอาจารย์นะครับ เพราะผมเชื่อท่าน

แต่ถ้าท่านยังไม่ฟันธง ผมจะไปถามอาจารย์ภาคไฟฟ้าเขานะครับได้เรื่องยังไงแล้วจะมาบอก(เพราะถามเพื่อนแล้วเขาไม่รู้ครับ)
    ปล. ผม ไม่ได้อยู่ฝั่งไหนนะครับ ผมแค่สงสัยครับ
    ฝั่งเนี้ยหมายถึง

1. ฝั่งที่คิดว่า PSU มีสเปค 750W จะกินไฟ 750 วัตต์ ตลอดเวลา ถ้าอุปกรณ์ในคอม กำลังวัตต์รวมกัน 350W

อีกฝั่งนึง

2. ฝั่งที่คิดว่า PSU มีสเปค 750W จะกินไฟ 350 วัตต์ เพราะอุปกรณ์ภายในเคส มันกินไฟแค่นั้น

---------------
    ผม.......ไม่ได้อยู่ฝั่ง ทั้ง 1 และ 2 นะครับ ย้ำนะครับ ไม่ได้อยู่ทั้ง 2 นะครับ
    ผมสงสัย(มากๆ) เฉยๆครับ
    Last edited by kengz; 12 Jan 2008 at 03:03:03.

OverclockZone Member villianz's Avatar

ตัวที่ใช้อยู่
    -Active PFC, with PF of up to 0.99 for stabilising and enhancing output voltage values
    -Energy-saving design with extremely high efficiency of up to 83%

เวลาซื้อดูที่ข้างกล่อง รึดูในเวป ก่อนตัดสินใจคับ

pus ที่แพง มันจะ high efficiency เกิน 83% และ เป็น Active PFC และเงียบ พัดลม จะปรับเอง ตามความร้อน

ตามที่ผมเข้าใจนะ ไฟตามบ้านๆ เรา จะที่ 230 -220 V / 4 A
    แล้ว psu ต้องเปลี่ยนจากไฟสลับ alternating current (AC) ให้เป็นไฟตรง direct current (DC)
    และจาก 4 A ให้เป็น 30 A/3.3v ละ ต่ำสุด ที่ 0.5 A /-12v

ตรงนี้ทำให้เราเสียผลังงาน ในการแปลงไฟฟ้า
    ตัวอย่างนะ คอมผมต้องการไฟ 400 w แล้ว pus efficiency 83%
    83% = 400 w
    100% = 487 w

นั้นคือ pus ใช้ไฟฟ้าจากปลัก 487 w เพื่อแปลง เป็น 400 w เป็นต้น

pus ที่บอกว่า จ่าย 500w นั้นคือ จ่าย 500w ไปให้คอม แต่กินไฟจากปลักไปเท่าไร นั้นขึ้นอยู่กับค่า efficiency ของ pus แต่ละท่านละคับ

Active PFC ตัวนี้ รอให้คนที่เรียนไฟฟ้ามาอธิบายละกันคับ ฝากแค่สูตรไว้ นะคับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ในที่นี้ด้วย

OverclockZone Member villianz's Avatar

Quote Originally Posted by kengz View Post

2. ฝั่งที่คิดว่า PSU มีสเปค 750W จะกินไฟ 350 วัตต์ เพราะอุปกรณ์ภายในเคส มันกินไฟแค่นั้น

---------------
    ผม.......ไม่ได้อยู่ฝั่ง ทั้ง 1 และ 2 นะครับ ย้ำนะครับ ไม่ได้อยู่ทั้ง 2 นะครับ
    ผมสงสัย(มากๆ) เฉยๆครับ
    ผมคิดอย่าง อย่างที่ 2 นะ จ่าย ตามกำลังกิน ไม่งั้น เขาจะวัดไฟจากคอม เวลา ปกติ กะ full load ได้ไงครับ
    หรือไม่ อย่างการ์ดจอ เวลาใช้ 2D กับ เวลาเล่นเกม ใช้ 3D มันยังกินไฟไม่เท่ากันเลย

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks