Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ ได้โปรดช่วยทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ ได้โปรดช่วยทีคับ

CPU core2quad Q6600 2.40 GHz
    RAM kinkmax 800 1 GB สองตัว ดวลแชลแนล
    Board Asus P5kr

ผมเข้าใจว่า ถ้าเอาแรมบัส 800 สองตัว มาดวลแชลแนลกันจะได้บัสแรมทั้งหมด 1600 ผมเข้าใจถูกมั้ย??
    ฉะนั้นเพื่อให้ใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพเงินที่เสียไป ผมควรจะเพิ่มบัสซีพียู จาก266 เป็น 400 และลดตัวคูณ จาก 9 เหลือ 6 เพื่อให้บัสเรตจาก 1066 มาวิ่งที่ 1600 ในขณะที่ความเร็วยัง 2.40 เท่าเดิม

ทั้งหมดนี้ผมยังไมได้ทำเพราะยังไม่กล้า เนื่องด้วยคอมฯเครื่องนี้แลกมาด้วยชีวิตควายสิบกว่าตัว และอยากถามท่านจอมยุทธ oc ทั้งหลายผมเข้าใจถูกหรือไม่ ถ้าเข้าใจผิด ผมควรต้องทำอย่างไร ให้บัสซีพียูเท่ากับบัสแรม โดยที่ยังคงความเร็วและความร้อนเท่าเดิม ขอขอบพระคุณล่วงหน้าคับ
    Last edited by sumnurgrug; 9 Jan 2008, 22:12:58.

-เข้าใจผิดอ่ะ

สรุปว่าป๋มยังงงวัตถุประสงค์อยู่ หุหุ

Comment

คืออยากให้ CPU ของผมมีบัสเยอะๆเหมือน CPU ของ AMD อ่ะคับ (ได้ยินว่าบัสยิ่งเยอะ เหมือนกับความกว้างของถนน)

Comment

Originally posted by dears View Post
        -เข้าใจผิดอ่ะ

สรุปว่าป๋มยังงงวัตถุประสงค์อยู่ หุหุ
        สรุปว่าผิดหมดเนาะตาเดียร์เนาะ

อยากได้บัสเยอะ ก้อลากครับ ซีพียูตันก้อลองลดตัวคูณดู แรมตันก้อทดแรมช่วยอีก
        Last edited by zman; 9 Jan 2008, 22:30:29.

Comment

อ่านแล้ว งง ครับ

Comment

ขอบพระคุณ คุณ dears และคุณ zman นะคับที่อุตส่าช่วยตอบคำถามสุดงงนี้ให้ แต่ช่วยบอกกระผมทีคับว่า ผมจะทำอย่างไร ที่จะเพิ่มบัสของซีพียูได้โดยไม่ไปเพิ่มความเร็วและไม่กระทบกับระบบบัสอื่น เช่นของแรมและการ์ดจอ
            เพราะผมสังเกตการทำงานของซีพียูตอนกำลังแปลงไฟล์วิดิโอพบว่าทำบ้างพักบ้างเหมือนกำลังรอข้อมูลจากแรมอยู่
            ถ้าผมเพิ่มบัสซีพียูและลดตัวคูณให้ความเร็วเท่าเดิมจะช่วยได้มั้ย?? (ไม่อยากให้อายุการใช้งานลดลงจากการโอเวอร์คล๊อกมาก)

Comment

โอแบบขำๆ แบบไฟเดิมๆไม่หนักเครื่องก็ลองเล่นตัวคูณ 7x400 ทดแรม 1:1 ให้แรมวิ่งแค่ 800 ตามสเป็ก แต่ได้ cpu ขยับมาอีกนิด โอเคดีป่ะ หุหุ

Comment

แล้วจะปรับยังไงไม่ให้รบกวนบัสอื่นๆคับ เช่น VGA ,SATA

Comment

แค่นี้มันไม่ไปรบกวนบัสอื่นๆหรอกงับ

Comment

ขอบพระคุณท่าน dears มากครับ ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไร ได้โปรดรบกวนช่วยให้ความรู้แก่กระผมด้วยนะครับ จะยังติดตามกระทู้นี่เรื่อยๆนะครับ (เปิดดูกระทู้อื่นๆตั้ง 10 กว่าหน้าแล้ว ยังไม่พบใครที่ตั้งกระทู้ทำนองเดียวกับผมเลย ขอความเห็นใจด้วยครับผม)

Comment

ถ้าจะเล่นบัสเยอะบอร์ดต้องไหวด้วยนะครับ สมมุติบอร์ดให้บัสสูงสุดมา 500 ใช่ว่าบอร์ดนั้นๆจะไปได้ถึง 500 นะครับ

Comment

อยากลองเหมือนกัน แต่ใจไม่ถึง กล้าๆกลัวๆ o_o"

Comment

Working...
                        X