Announcement

Collapse
No announcement yet.

คือว่ามีแรม1gb4ตัวอะครับทำไมเวลาใส่พร้อมกันหมด มันไม่บูต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือว่ามีแรม1gb4ตัวอะครับทำไมเวลาใส่พร้อมกันหมด มันไม่บูต

คือว่ามีแรม1gb4ตัวอะครับทำไมเวลาใส่พร้อมกันหมด มันไม่บูต
    แต่พอใส่2ตัว ดันบูตได้ อยากทราบจริงๆคับ
    ใช้ board asus p5kpl อะ
    ขอความช่วยเหลือด้วยคร้าาบ

ใส่ 3 ตัว ละครับ
    หรือสลับๆ ไป สลับมา ดูนะ

Comment

ลองดูแล้วครับ ได้แค่ 2 ตัว งง

Comment

คล๊อกอยู่ก่อนหรือเปล่า

ถ้าใช่

ใส่สองแถว เปิดเครื่อง ปรับไบออสเป็นดีฟอล์ท ปิดเครื่อง
        ใส่สี่แถว เปิดเครื่อง แล้วค่อยคล๊อกใหม่ จะบูตได้ปรกติ ใช้งานได้ปรกติครับ

อาทิตย์ที่แล้วผมก็เจอปัญหานี้ ก็แก้ไขแบบนี้

Comment

เด๋ว ลองดูฮะ

Comment

ขายให้ผมมะ

Comment

ไม่ได้ค้าบเปนเหมือนเดิม ช่วยทีๆๆๆๆ

Comment

ลองใส่ดูทีละแผงครับ เผื่อมีแผงใหนเสีย แล้วก็ลองสลับ ทีละสองแถว ดูก่อน ถ้าสลับแล้วสองแถวได้หมด ก็ลอง 4 แถวครับ
                update bios ด้วยก็ดีครับ และก็ไปเช็คดูว่า บอร์ดเรารับแรมบางยี่ห้อหรือเปล่า

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
                  ลองใส่ดูทีละแผงครับ เผื่อมีแผงใหนเสีย แล้วก็ลองสลับ ทีละสองแถว ดูก่อน ถ้าสลับแล้วสองแถวได้หมด ก็ลอง 4 แถวครับ
                  update bios ด้วยก็ดีครับ และก็ไปเช็คดูว่า บอร์ดเรารับแรมบางยี่ห้อหรือเปล่า
                  ตามนี้เลยครับ
                  เช็คทีละแถวเลยจะดีกว่าครับ

Comment

น่าจะเป็นที่ข้อจํากัดของ chipsetมากกว่าG31จะใส่แรม16chipได้2แถว

Comment

Working...
                    X