Announcement

Collapse
No announcement yet.

Notebook + Linpus Linux BE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Notebook + Linpus Linux BE

กำลังดูnotebookอยู่น่ะครับ เจอAcer Aspire 4720-301G16 เป้น Linpus Linux BE ถ้าผมซื้อมาแล้วformat hard disk เพื่อลง Win XP จะได้หรือป่าวครับ
    แล้วก็ถ้าเลือกรุ่นที่ L2 Cache 4 mb จะทำงานได้ดีกว่าแบบ 2 mb ที่มีความเร็วเท่ากันหรือมากกว่านิดหน่อยหรือป่าวครับ

ข้อแรกเลยนะครับ สามารถFormatลงXPได้ครับ ไม่มีปัญหา
    ส่วนเรื่องการเลือกCPU L2 Cache2Mb กับ 4Mbใช้จริงไม่ค่อยต่างครับ ต้องทำงานพวกตัดต่อVDOหรือกราฟฟิคขนาดใหญ่ๆจึงจะเป็นผล ถ้าแค่ทำงานทั่วไปCache L2 2Mbก็พอครับ

Comment

ปกติตอนซื้อ สามารถขอให้ร้านลงวินโดว์สให้ก็ได้ครับ
      ส่วนเรื่อง L2 จะเห็นผลเมื่อใช้โปรแกรมที่สนับสนุนการใช้จริงๆ
      เช่น เกมส์ หรือพวกโปรแกรมตัดต่อ เพราะโปรแกรมพวกนี้จะมีการเรียกใช้คำสั่งอยู่ตลอดเวลา
      ทำให้ cache L2 มีผลโดยตรงครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม ตอนนี้ก็กำลังดูอยู่ระหว่าง Toshiba หรือ Acer.. มีคำถามอะไรจะเข้ามาถามอีกล่ะกัน

Comment

OS นี้อยู่ใน Notebook Acer แต่สามารถลง Windows ได้ ในทางกลับกัน คือ Acer TravelMate 4720 ให้ OS Vista Home Premium สามารถลง Macintosh OS X ได้

Comment

ระหว่างAcerกับToshiba ผมเชียร์Toshibaนะครับงานเค้าละเอียดดีทีเดียว ถ้าราคาเท่ากันแล้วเสปกเท่ากันเอาToshiba แต่ถ้าAcerถูกกว่าเอาAcerครับ

จริงๆแล้วมันขึ้นอยู่กับตัวเราและSpecเครื่องนะครับในการลงOSเนี่ย ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ สาเหตุที่เค้าให้Linuxมาเพราะมันฟรี แล้วก็ดู(เหมือนจะ)ดีด้วยเพราะว่าซื้อมาแล้วก็ใช้งานได้เลย แต่ที่แน่ๆคือผมเห็นร้อยทั้งร้อยที่ซื้อLaptopที่แถมLinuxมา ต้องมานั่งFormatลงWindowsกันครับ

Originally posted by nuttapum_plum View Post
            OS นี้อยู่ใน Notebook Acer แต่สามารถลง Windows ได้ ในทางกลับกัน คือ Acer TravelMate 4720 ให้ OS Vista Home Premium สามารถลง Macintosh OS X ได้
            และถ้าจะซื้อNotebookมาเพื่อลงOSXผมว่าซื้อMacbookไปเลยครับ รับรองไม่ผิดหวัง ไม่ต้องวิ่งหาDriver+Patch แต่ถ้าอยากรู้อยากลองก็ไม่เป็นไรครับ
            Last edited by Beaver_XT; 11 Jan 2008, 04:56:06. Reason: เพิ่มเติมเรื่องToshiba

Comment

format ยังไงครับ เปลี่ยนเป็น boot จาก แผ่นแล้ว มันก้อยังไปเข้า ลีนุก อยู่อีก ไม่เข้าวินโดว์ เซตอัพซักที

Comment

...

Comment

Working...
                X