Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยชี้แนะด้วยครับ E2180 กับเหตุการณ์ประหลาด...>_<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยชี้แนะด้วยครับ E2180 กับเหตุการณ์ประหลาด...>_<

ตอนนี้สเปคเครื่องผม

CPU E2180
    MB GB P31 DS3L
    RAM 1X2 G BUS 800 ( KingBox )
    VGA Saphire 1650XT
    ็HD 250GB 1 ตัว
    DVD 1 ตัว
    PSU DELTA350WATT

ตอนนี้ลอง OC เล่นๆ ได้ที่
    แล้วอยู่ดีๆ ก็เกิดเหตุการณ์ประหลาด จากตัวคูณ 9 ก็กลายเป็น 6 ซะงั้น

สงสัยคับมันเกิดจากอะไรอ่ะคับ

แล้วก็ใครพอจะมีสูตรรบกวนแนะนำด้วยน่ะคับ ทำไม่ค่อยจะเป้นอ่ะคับ ขอบคุณครับ

ปล.ซิงค์เดิืมๆๆน่ะคับ ขอบคุณครับ
    Attached Files

ไปปิด CE1 ใน Bios
    ผมเคยตั้งไปทีละแระ อิอิ ขอตอบมั่ง

Comment

E2180 ตัวคูณมัน 10 ไม่ใช่หรือ ทำไมของท่านมันแค่ 9

Comment

Originally posted by one View Post
        E2180 ตัวคูณมัน 10 ไม่ใช่หรือ ทำไมของท่านมันแค่ 9
        ผมลดลงมาเองอ่ะคับ ปรับไป 10 มันแรงไปหน่อย พอดีซิงค์เดิมกลัวไหม้ 55555+

ปล.ใครรู้วิธีปรับแรมบางอ่ะคับ พวก 1:1 หรือพวก CL 5 5 5 15 อะไีรแบบนั้น ผมหาเมนูไม่เจออ่ะคับ T0T

Comment

ใครมีสูตรแจ่มๆๆ รบกวนแนะนำด้วยน่ะคับ อยาก OC แค่ 3 GHZ เท่านั้น พอคับ ขอบคุณครับ ^_^

Comment

Originally posted by gamersoul View Post
            ไปปิด CE1 ใน Bios
            ผมเคยตั้งไปทีละแระ อิอิ ขอตอบมั่ง
            ขอบคุณครับ ^_^

Comment

Originally posted by jan007 View Post
              ผมลดลงมาเองอ่ะคับ ปรับไป 10 มันแรงไปหน่อย พอดีซิงค์เดิมกลัวไหม้ 55555+

ปล.ใครรู้วิธีปรับแรมบางอ่ะคับ พวก 1:1 หรือพวก CL 5 5 5 15 อะไีรแบบนั้น ผมหาเมนูไม่เจออ่ะคับ T0T
              อัพเดทไบออสล่าสุดจะเจอในเมนู OC เลย แต่ถ้ายังไม่ได้อัพก็กด Ctrl+F1 ตอนบูตครับ

Comment

Originally posted by gamersoul View Post
                อัพเดทไบออสล่าสุดจะเจอในเมนู OC เลย แต่ถ้ายังไม่ได้อัพก็กด Ctrl+F1 ตอนบูตครับ

Comment

e2180 ใช้อยู่ถ้าอัดไฟ 1.55 นะ กับ sink เดิมนะ ร้อนสุดยอดไปเลย
                  e2180+ p31-ds3l น่าจะไปได้ต่ำๆก็ 3.4 นะ
                  ผมใช้ conroe1333 ไปได้ 3.41 341*10 เกินกว่านี้ต้องใช้ไฟสูง sink เดิมเอาไม่อยู่
                  Last edited by A123; 10 Jan 2008, 17:03:43.

Comment

Originally posted by A123 View Post
                    e2180 ใช้อยู่ถ้าอัดไฟ 1.55 นะ กับ sink เดิมนะ ร้อนสุดยอดไปเลย
                    e2180+ p31-ds3l น่าจะไปได้ต่ำๆก็ 3.4 นะ
                    ผมใช้ conroe1333 ไปได้ 3.41 341*10 เกินกว่านี้ต้องใช้ไฟสูง sink เดิมเอาไม่อยู่

Comment

400* 8 ครับ
                      3.2 เสถียรครับ ใช้อยู่เหมือนกันครับ 2180

Comment

ไฟ 1.34 ครับ

Comment

น้องให้อัพเกรดให้เป็น E2180
                          กำลังสั่งให้น้องอยู่พอดีเลย ว่าจะลองอัดให้สัก 3.0 ไม่รู้ไหวไหมหนอ

Comment

บัสแรมปรับที่ System memory multiplier ครับ ทด 1:1 ก็ตั้งไว้ 2.0

ปรับ Timing ไปดูกระทู้แนะนำห้อง OC technique ครับ วิธีปรับ Timing MB ตระกูล DS3

Comment

Originally posted by windy31 View Post
                              บัสแรมปรับที่ System memory multiplier ครับ ทด 1:1 ก็ตั้งไว้ 2.0

ปรับ Timing ไปดูกระทู้แนะนำห้อง OC technique ครับ วิธีปรับ Timing MB ตระกูล DS3
                              ขอโทษทีครับ คือผมหาที่ให้ปรับเป็น 1:1 ไม่เจออ่ะคับ มันอยู่ตรงไหนอ่ะครับ T-T ขอบคุณครับ T-T

Comment

Working...
                              X