Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ อัพเดทไปออส ทำยังไงอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ อัพเดทไปออส ทำยังไงอะครับ

รบกวนบอกวิธี รายละเอียดด้วยครับ

เดียวนี้ บรอด์รุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่ จะมีซอฟ์รแวร์สำหรับอัพบนวินโดว์เลย(อยู่แผ่นไดร์เวอร์ก็น่าจะมี) และเว็ปผู้ผลิตก็จะมีวิธีหรือตัวอย่าง(หน้าเว็ปเพจที่จะโหลดไฟล์อัพเดทนั้นหละ)ให้ดูคราวๆครับ

ข้อควรระวัง คือ เลือกไฟล์อัพไบออสให้ถูกรุ่น และ ควรเสียบปลั๊กไฟผ่าน UPS จะทำให้ปลอดภัยขึ้นครับ

Comment

อ่านในคู่มือเมนบอร์ดจะมีบอกไว้ครับ ทำตามนั้นแหละ

Comment

ขอแจมหน่อย
        ถ้า software ใน cdrom ของ mainboard มันเก่าจนหมดอายุล่ะครับ
        เคยลองไป download จาก web ของ mainboard ทีนี้มันมีหลายตัว คนแก่เลย...งง
        จะลองทำตามคู่มือก็เกรงจะเจ๊ง แต่ใจก็อยากลองน่ะ
        มีวิธีที่ทำให้ความพยายามของคนแก่เป็นจริงมั๊ยครับ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
          ขอแจมหน่อย
          ถ้า software ใน cdrom ของ mainboard มันเก่าจนหมดอายุล่ะครับ
          เคยลองไป download จาก web ของ mainboard ทีนี้มันมีหลายตัว คนแก่เลย...งง
          จะลองทำตามคู่มือก็เกรงจะเจ๊ง แต่ใจก็อยากลองน่ะ
          มีวิธีที่ทำให้ความพยายามของคนแก่เป็นจริงมั๊ยครับ
          software ที่มันแถมมาให้คงไม่หมดอายุหรอกครับ ไปโหลดจากเวปผู้ผลิตเอาก็ได้ ลองดูBIOSกับ softwareที่ใช้updateให้ตรงกับรุ่นของเมนบอร์ดคุณนะครับ หาไม่ยากหรอก เลือกถ้ามีหลายเวอร์ชันก็ตัวใหม่ๆนั่นแหละครับ

Comment

รู้สึกว่าผมจะโพสไป 4-5 รอบแล้ว ทางเว็บน่าจะทำเป็น Article ไว้ให้ผู้ไม่ทราบ ได้ทราบไว้นะครับ แต่ก็จะบอกวิธีเบื้องต้นให้นะครับ

1. เราจะต้องทราบว่าmainboardของเรายี่ห้อะไรรุ่นไหนก่อน แล้วไปที่เว็บเช่นถ้าของ Asus ก็ไป www.asus.comหาไบออส version ล่าสุดมาก่อนแล้วดูด้วยว่ามันใหม่กว่าของเรา เพราะถ้าเท่ากันก็ไม่ต้องอัพล่ะครับ
            2. ต่อมาก็ทำแผ่นบูตจาก floppy disk พอทำเสร็จก็ก็อบโปรแกรมอัพเดตกับไฟล์ไบออสลงไป ในกรณีของ Asus นั้นส่วนมากจะมีโปรแกรมในการอัพเดตเช่น Aflash ดังนั้นในแผ่นบูตจะก็จะมีโปรแกรมAflash.exe กับ ไฟล์ไบออส กรุณาดูคู่มือด้วยนะครับบางทีมันก็ไม่ใช่
            3. บูตจากแผ่นfloppyแล้วก็จะเรียกโปรแกรมaflashกับไบออส ให้พิมพ์ตามที่คู่มือบอกนะครับ
            4. พอทำงานเสร็จก็จะรีสตาร์ท
            บางยี่ห้อสามารถอัพจากวินโดว์ได้เลยนะครับ ต้องดูคู่มือจริงๆ

ข้อควรระวัง อย่าให้ไฟดับหรือปิดเครื่องขณะอัพเดตเด็ดขาดนะครับ ไม่อย่างนั้นจะต้องไปที่ร้านให้เขาอัพให้สถานเดียว แล้วถ้าไบออสที่เอามานั้น เอามาผิดก็ไม่ต้องกัวนะครับ มันจะไม่อัพเดตให้

Comment

ใน แผ่น dirve Mainbord มันจะมีโปรแกรม up bios อยู่แล้ว
              แต่ถ้าอยากทำเองก็ลองศึกษาจากคู่มือดูครับไม่ ยากครับ แต่เสี่ยงเล็กน้อย
              อย่าไฟดับแล้วกันรู้เรื่อง

Comment

ลองแว้วอ่ะ ตอนเที่ยงคืนเมื่อวาน เจอดีจนได้ ร้องกรี๊ดดดดด!!!!!ยาวเลย version beta
                ดีที่ข้างบ้านไม่ลุกมาดู เลยปิดเครื่องซะดึกแล้ว
                เที่ยงเลยลงตัวเก่าทับ ไล่ตามแก้เพิ่งเสร็จเมื่อกี๊เนี้ย
                เครื่องรวนเพราะ user eeror ของแท้

555 ขำคนแก่จริงๆ

Comment

Working...
                X