Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถาม Guru เกี่ยวกับการซื้อคอมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถาม Guru เกี่ยวกับการซื้อคอมหน่อยครับ

ขอถามหน่อยนะครับ ว่า
    1.ทำไม แรม DDR II ทั้งๆที่มี Bus 800 แต่ส่วนใหญ่เค้าแนะนำให้ซื้อที่ Bus 667 อะครับ

2.ดูความร้อนอุปกรณ์คอม เช่น CPU กับ การ์ดจอ ต้องดูที่ BIOS อย่างเดียวใช่ไหมครับ

3.ผมชอบใช้การ์ดจอของ ATI อะครับ แต่เห็นว่า Driver มันมีปัญหากับเกมส์บางเกมส์ แล้วก็ปัญหา VPU Recover อะไร อีกตอนนี้ผมเห็น ตัวออกใหม่คือ HD 3870 ผมควรซื้อไหมครับ driver ยังมีปัญหาอยู่หรือเปล่า หรือควรซื้อ Geforce 8800 GT ไปเลยครับ

4.ตอนที่จะซื้อคอม ซักเครื่อง ผมขอถามเพื่อนๆในบอร์ดว่ามีแนวการซื้ออย่างไร ครับ
    คือ 1.ซื้อแยกชิ้นส่วน ต่างๆ จากหลายๆร้านแล้วมาประกอบเอง หรือ
    2.เลือกชิ้นส่วนคอมต่างๆในร้านร้านเดียวกันแล้วให้เค้าประกอบเลย
    2 อย่างนี้แบบไหนดีกว่ากัน

5. แนะนำร้านในพันธ์ทิพย์ที่ดีๆให้หน่อยครับ เอาแบบ ถูก พนักงานอัธยาศัยดี ประกันเยี่ยม อะครับ แบบว่าในอนาคตอันใกล้นี่ จะไปซื้อคอมแบบ Extreme มาเล่นเกมส์ แบบ Extreme ซักที หลังใช้คอมเก่ามากว่า 8 ปี Spec P4 1.4 GHz Ram 512 MB การ์ดจอ ATI 9000
    6.ซื้อคอมต้องคำนึงถึงการซื้อ UPS กับ Power Supplyที่มียี่ห้อไหมครับ หรือ เน้นที่แถมมากับ เคสเลยดี

คำถาม เยอะไปหน่อยแต่ก็ ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ...

1.เลือก Bus 667 ก็เพราะถูกกว่าและแรงพอๆกันครับ เพราะถึงเลือก Bus 800 ไปความแรงก็ไม่ต่างกัน ใช้งานไม่เห็นหรอกครับถ้าดูในระยะสั้นๆ

2.ดูจากโปรแกรมต่างๆก็ได้ครับมีเยอะมาก

3.ถ้าชอบ ATI ก็ซื้อเลยคับ HD3870 แรงดัคับปัญหาก็ไม่ค่อนมีแล้วนะ

4.แล้วแต่คับเป็นผมซื้อจากร้านต่างๆที่ดูแล้วถูกสุด ประกันดีในระดับหนึ่ง แล้วเอากับไปประกอกเองที่บ้านคับ

5.แล้วแต่นะคับ รอท่านอื่น

6.ถ้า จะใช้คอมแบบ Extreme อย่างที่ท่านว่า ควรเน้นยี้ห้อดีๆหน่อยอ่ะคับ

Comment

4. ถ้าประกอบเองเป็นก็ซื้อมาที่บ้านเเล้วประกอบเลย ถ้าไม่อยากยุ่งยากขี้เกียจซื้อหลายร้าน ก็
      เข้าไปพูดคุยกับช่าง เเล้วให้ช่างประกอบเลย
      5. รอคนกรุุงเทพ 55555+

Comment

1. หากไม่ Overclock ก็ไม่ต่างกันเลยครับ 667 กับ 800

2. พวกโปรแกรมดูอุณหภูมิ เช่น Speedfan หรือไม่ก็ HD tune คับ (ผมรู้แค่นี้คับ -*-)

3. เล่นเกมส์บ่อยไหมคับ ถ้าบ่อยรอถอย 8800gs หรือไม่ก็สอย 8800gt ไปเลยก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่เน้นอะไรมากก็ HD3870 โลดครับ

4. เลือกอย่าง 2 ครับ ซื้อหลายๆร้านมาประกอบเอง หรือถ้าประกอบเองไม่เปนก็จ้างประกอบก็ได้ครับ

ออ เวลาเลือกประกันนี่ ซื้อร้านไหนก็ได้ครับ แต่ขอให้มีประกันของ Supplier รายใหญ๋ๆไว้ เช่น DCOM SYNNEX COM7 เป็นต้น เวลาซื้อก็ถามคนขายเลยครับ

5. ตามข้อ 4 เลยจ้า

6. เห็นที่ใช้ๆกันก็มี Enamax SilverStone Cooler master เพราะถ้าคอมแบบ Extreme ก็จำเป็นต้องใช้ยี่ห้อพวกนี้ครับ ติดเคสมา ไม่ Work

Comment

4. ถ้าไม่เคยประกอบเลย และ คิดจะใช้คอมเพื่อเล่นเกมก็ให้เค้าประกอบให้ครับปัญหามันก็อาจจะน้อยกว่าเอามาประกอบเอง หาร้านที่ช่างดูเก่งๆหน่อย
          แต่ถ้าคิดจะใช้คอมจริงๆจังๆคิดจหาความรู้จากมันก็ซื้อมาประกอบเองครับหาคู่มืออ่านเอาหรือหาคนไกล้ตัวที่ประกอบเป็นมาช่วย

5. ร้านที่พันทิพย์ผมชอบ Jedi กะ TK อ่ะพนักงานอัธยาศัยดีมากๆ ส่วนเรื่องประกันของส่วนมากมันก็ปรกันศูนย์ซื้อร้่านใหนมันก็พอๆกันหล่ะครับ

6. ซื้อคอมอย่างแพงแบบ Extream ก็ไม่ควรงกกับของแค่นี้ครับเพราะมันช่วยให้ไอ้ที่คุณซื้อมาแพงๆอยู่กับคุณไปนานๆได้

Comment

ตามนั้นเลยครับ>>>>>>>>>

Comment

Working...
            X