Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามคนที่เคย Update Bios ASrock หน่อยครับ (หลายคำถาม)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามคนที่เคย Update Bios ASrock หน่อยครับ (หลายคำถาม)

พอดีจะ UpBios ของ Asrock conroe1333 DVI/H เป็น 2.0 น่ะครับ

แต่สังเกตว่า มี 2 ทางคือ
    1.ผ่าน Dos
    2.ผ่าน OS

1. ที่ผมวงแดงๆเอาไว้ คือต้องอัพผ่าน OS Vista อย่างเดียวเท่านั้นหรือครับ?? แล้วถ้า Vista64 ได้มั้ย???
    2. ถ้าผมจะ Up ผ่าน OS XP ได้มั้ยครับ???(ในกรณีขี้เกียจเปลี่ยน)
    3. ถ้า Up ผ่าน Dos โดยใช้ FlashDrive ก็แค่เอาไฟล์ Bios (ที่แตก Zipแล้ว)
    ใส่ FlashDrive แล้วกำหนดให้เมนบอร์ดบูตที่ FlashDrive เป็น FirstBoot ใช่มั้ยครับ???
    4. ถ้าใช่ พอหลังจากขึ้น Invalid or damaged Bootable partition แล้วทำไรต่อครับ(แต่เหมือนจะไม่ได้เพราะมันกดไรไม่ได้เลย)
    5. หรือจะต้องผ่าน FD Drive อย่างเดียว สำหรับผ่าน Dos ????
    6. การอัพ Bios นี่นานมั้ยครับ ประมาณกี่นาที??
    7. Update Microcode หมายความว่ายังไงครับ???
    8. เวลาอัพ สมมุติ Bios ผมอยู่ 1.10 นี้ต้องไล่อัพทีละเวอร์ชั่นขึ้นมาหรือเปล่าครับ หรือกระโดดไป 2.0 ได้เลยครับ???
    9. ถ้าไป 2.0 เลยนี่เราจะได้คุณสมบัติของพวกเวอร์ 1.7 1.8 1.9 พวกนี้หรือเปล่าครับ

ปล.เหมือนจะต้องซื้อ FD Drive มาเพื่อ Up Bios ถ้าขี้เกียจเปลี่ยนWin
    ปล2.ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by penguinbenz; 12 Jan 2008, 15:17:05. Reason: อิอิ

ขุดๆๆๆ

Comment

Click Here ของ windows ครับ โหลดมาแล้วแตก ออก อับเดทกับ win ได้ทุกแบบ

Comment

1. หมายถึงอัพเดทผ่านวินโดวส์ที่ต่ำกว่าวิสต้าครับ
        2. ตามข้อ1ครับ
        3-7 ไม่รู้ครับ ยังไม่ได้ลอง
        8. ข้ามได้เลย หรือสลับไปมาได้ และมันน่าจะอยู่กับอันที่เราทำไปครั้งล่าสุด
        9. จากที่ลองมาคิดว่าน่าจะได้นะครับ

Comment

เคยแต่อัพในวิโดวส์ครับ ดับเบิ้ลคลิกแล้วไปโลดดด

Comment

ได้อย่าง อาจเสีย 1อย่าง

ผมก็ใช้ asrockครับ อัพผ่านวินโด้ได้นะ ใช้เวลาไม่นานครับ ไม่ถึง5นาที ของผม มันไม่เห้นเตือนว่า ห้ามอัพผ่าน วิต้า 64 บิทเลย ของผมอัพผ่าวิสต้าอันติเมท แล้ว เป็นเวอ2.01 อ่านะ ไม่แน่ใจ
            ยังใช้งานได้อยู่ครับ ปล.. ทำผิดวิหรือ รุ่นไม่ตรงเมนบอร์ดเจ๊งนะครับ อิอิ
            !!!!อีก 1อย่าง อย่าลืมเซทใบออส อีกครั้งหลังการอyพเดตแล้ว set default

ลองๆ ดูครับ
            Attached Files

Comment

Working...
            X