Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครรู้วิธีแก้ช่วยดูหน่อย E4500 ผมวิ่งแค่ 1.2Ghz.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครรู้วิธีแก้ช่วยดูหน่อย E4500 ผมวิ่งแค่ 1.2Ghz.

ใครรู้วิธีแก้ช่วยบอกทีน่ะครับ M/B เป็น P35C-DS3R ซื้อต่อเขามาอีก ที
    อยากใช้แบบเดิมๆ ไม่อยาก จะ Oc อ่ะ

อยากให้มัน วิ่งที่ 2.2 ตามความเร็วของมันต้องไปปรับอะไรบ้างอ่ะครับ
    อยากจะมาถามๆ ก่อนที่จะไปปรับอ่ะกลัว ปรับแล้วมันไม่ยอมคืนค่าเพราะไม่รู้ว่าต้องไปปรับลดอ่ะไรเพิ่มอะไร
    ผมไม่รู้ว่า เดิมๆ ของ E4500 มัน ตัวคูณเท่าไหร่ แล้วก็ Bus speed เท่าไหร่ อ่ะ

Attached Files

สงสัยเป็นค่าของเจ้าของเก่าเซตไว้หรือเปล่า เข้าไปใน bios ปิดตัวคูณ น่าจะเป็นเช่นนั้น
    รอผู้เชี่ยวชาญต่อไป

Comment

อันนี้ไม่แน่ใจว่ามันเป็น SpeedStep หรือเปล่า
      รองเปิดโปรแกรมอะไรมาใช้งาน CPU โหลดหนักดู แบบ Photoshop ก็ได้
      แล้วเปิด cpuz เอาไว้ ดูว่า ความเร็วมันเพิ่มหรือเปล่า (เป็น 2.2 ปกติ)

มันเอาไว้ลดความร้อนและการกินไฟเวลา cpu ไม่โหลดงานอะนะครับ

ถ้าอยากให้มันวิ่ง 2.2 ตลอดเวลาลองไปปิดใน Bios นะครับ
      น่าจะชื่อ intel speed step อะไรนี่แหละครับ

Comment

เดี๋ยวจะลองเปิด Bf 2 ดูครับ

Comment

ลองเปิดดู 3 อย่างพร้อมกะแสกน ไวรัส ช่วยอีกแรง มันยังใช้ที่ 4%
          พอดีเพิ่งลงวินโดว์ใหม่ โปรแกรมยังน้อยอยู่ยังไง ก็ขอบคุณ ที่มาบอกน่ะครับเผื่อจะเป็นอย่าง
          ที่ท่าน บอก

เปิดคู่มือเจอไอ้ตัวที่ท่านบอก หละ ของ Gigabyte มัน ชื่อ ย่อว่า CPU EIST Function (Enhanced Intel SpeedStep Technology) ลองปิดแล้วมันก็ยังวิ่ง ที่ 1.2
          Attached Files
          Last edited by hunterpoji; 12 Jan 2008, 16:14:49.

Comment

ปิด c1e

Comment

ตามด้านบนครับ

Comment

Originally posted by zman View Post
                ปิด c1e

ขอบคุณมากๆครับ แก้ไขได้หละ พอดีอ่านคู่มือ เจอตรงกันพอดีเลย
                เป็นโหมดประหยัดไฟ ขอบคุณมากๆ คร้าบ ปิดไปหละกลับมาปรกติ

ปิดกระทู้

Comment

ปัญหาแบบนี้เดี๋ยวก็คงมาอีกเรื่อยๆ

Comment

ออ นึกว่าอะไร ผมก็เคยเป็น ไม่แปลกหรอกครับ

Comment

Working...
                    X