Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมีปัญหาครับรบกวน ทุกท่านที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมีปัญหาครับรบกวน ทุกท่านที

ปัญหาก็คือ คอมผม ใส่แรม 512 * 2 เวลาเล่นไปซักพักหรือแปปเดียว มันจะค้าง ขึ้นจอฟ้า คับ

แต่ ผมลองถอด แรมออก1ตัว เหลือ 512 1ตัว มันเล่นได้ปรกติไม่ขึ้นจอฟ้า ตอนที่ใส่แรม1ตัว

ผมก้ลอง สลับสล๊อต ดูแล้ว ลองใส่ทั้ง2ช่อง สลับ แรมลองใส่ทั้ง2ตัวแล้ว แรมก้ไม่เสียซักตัวเล่นได้ปรกติ

ช่องแรมก็ไม่เสียซักช่อง ผมลอง ใส่ทั้ง2ช่อง แล้ว แรมก็ลองทั้ง 2 ตัว แต่ทำไม่เวลาใส่ 2ตัวพร้อมกัน

มันถึงขึ้นจอฟ้าอ่ะคับ ต้องถอด1ตัวถึงจะเล่นได้ ผมใส่2ตัวมาตั้งนานแล้วน่ะคับ เพิ่งจะมาเป็น

ฟอแมตแล้วก้ไม่หาย

บอร์ดผมรุ่น P4B266-C คับ แรม 512บัส400คับ

ขอบคุณในคำตอบล่วงหน้าคับ

ลอง แฟลช BIOS ตัวอื่นดูนะ

Comment

สล๊อตดูอัลเสียละมั้ง

Comment

ต้องทำยังไงบ้างหรอคับพอดีผมไม่ค่อยรู้

Comment

เป็นไปได้ไหมที่บอร์ดเสียคับ

ผมไม่กล้าไปทำกลัวโดนหลอก

Comment

เอ้าดันๆ

Comment

เป็นไปได้ไหมว่าบอร์ดเสียอ่ะคับ

Comment

ถ้าใส่ 2 ตัวพร้อมกันแล้วขึ้นบูลสกรีน เป็นไปได้ว่า แรมทั้ง 2 ตัว ทำงานไม่เข้ากันหรือตัวใดตัวหนึ่งอาจจะมีเริ่มมีปัญหาครับ เพราะเท่าที่อ่านมา จขกท. บอกว่า ถ้าใช้งานตัวเดียวที่ละตัวสามารถใช้งานได้และเคยใช้งานทั้ง 2 ตัวพร้อมกันมาระยะหนึ่งแล้ว แนะนำว่าลองหาโปรแกรมพวกที่เทสแรม อย่างพวก Memtest มารันดูครับ แต่เมนบอร์ดก็ยังเป็นหนึ่งในผู้ต้องสงสัย อยู่นะครับ แต่อยากให้เทสแรมก่อนดีกว่าครับ

Comment

ผมถามอีกข้อน่ะ ถ้าสมมุติบอร์ดเสีย พอดีผมใช้บอร์ด478 มันพอจะมีบอร์ด775 ที่รองรับ ddr1

agp8x ไหมคับ

Comment

ใช้ 478 แล้วไปใช้ 775 ก็ต้องเปลี่ยน cpu ด้วยจิแบบนี้ 775 รับ ddr1 ยังมีคับ มือสองในนี้เยอะแยะ

Comment

Working...
                    X