Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง ram ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง ram ครับ

พวกพี่ทั้งหลายครับ อย่าว่าผมโง่เลย แต่ผมไม่รู้จริงว่า 4-4-4-12 หรือ 5-5-5-15 พวกนี้มันคืออะไร แล้วถ้าเลขน้อยกับเลขมาก อันไหนดีกว่าครับ

คร่าวๆก้อเรียกง่ายๆว่า ค่า timing ของแรม แยกย่อยเป็นหลายค่าอย่างที่เห็น ตัวเลขยิ่งน้อยยิ่งดีครับ

Comment

ง่ายๆ มันคือ Cas Latency ครับ (CL นั้นแหล่ะ)

มันคือค่าหน่วงเวลาในการอ่าน/เขียนข้อมูลของแรม
      ส่งผลโดยจรงต่อประสิทธภาพในการรับ-ส่งข้อมูลของแรม

ส่วน CL=5 ก็คือ แรมจะต้องเสียเวลารอ 5 สัญญาน หรือ 5Hz ถึงส่งให้
      และอันเดียวกัน 4 ก็คือ แรมจะต้องเสียเวลารอ 4 สัญญาณ หรือ 4 HZ ถึงจะส่งให้

ดังนั้นไม่ต้องบอกก็รู้ครับว่า 4 ดีกว่า (หรือยิ่งน้อยกว่าก็ยิ่งดี)

ปล.Get มั้ย????

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
        X