Announcement

Collapse
No announcement yet.

เชิญเซ๊ยนมาเลย AVR

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เชิญเซ๊ยนมาเลย AVR

คือสนใจซื้อ AVR แยกอะ ต้องดูวัตลำโพงให้สำพันกับเครื่องปะ ถ้ามากกว่าน้อยกว่าจะเกิดอะไรขึ้น ถามเพราะ จะไล่เก็บทีละตัว ซื้อทีเดียวไม่ไหว เซียนจริงตอบ ไม่เซียนก็ดันมะดันดอง

ไม่ใช่เซียนขอตอบได้หรือเปล่าครับ ? อิอิ จริงๆ ไม่ต้องเซียน ก็ตอบได้นะว่า ต้อง สัมพันธ์กันครับ

ลำโพงมากกว่า แอมป์ ดังยาก
    ลำโพงน้อยกว่า แอมป์ แตกพล่า ดังมาไม่ได้

ทั้งหมดในกรณี ต่างกันเป็น 100 นะครับ

ซื้อลำโพงผมว่าให้เผื่อ กระแสไว้ซัก 50-70w เกิน amp มาหน่อย เพื่อวันไหน อารมณ์เสียขึ้นมาจะได้อัดได้เต็มที่ครับ

ไม่รู้นะผมไม่ใช่เซียนไม่ต้องเชื่อ ผมอาจโกหกคุณ ก็ได้ครับ อิอิ
    Last edited by Aeromancer; 13 Jan 2008, 21:28:06.

Comment

ผมตอบมั่งม่ายรู้แต่ให้แอมมากกว่าลำโพงเป็นดี จริงๆแล้วเสียงกลางแหลมเราเปิดแค่คลอเคลีย สิ่งที่ทำให้เกิดพลังคือซัพต่างหาก ผมชอบรุ่นเล็กอยู่รุ่นหนึงของเชอร์แมน D-32N ถ้าเพิ่มซัพอีกดอกนี่แหล่มเลย ที่เซียร์ตอนนี้เขาจัดโปรปีใหม่ด้วย แยกขายด้วยนะ

Comment

เอ่อ ส่วนใหญ่ใชกรณี AVR line Sub จะไม่ถูกขยายนะครับ ต้องไปใช้ Amp ใน Sub เอง ที่เรียกว่า Active Sub น่ะครับ

ส่วนเรื่อง ลำโพง ถ้าสมมติแอมป์ผม 125 watt เจอ ลำโพงแค่ 10 watt ก็จะ .... จากที่เซียนตัวจริงเคย ใหความรู้ผมคือ ใน AVR จะแจกแจงความถี่ได้ ปกติซ้ายขวา เข้าไม่ให้ออกความถี่ต่ำไปมากนัก และจะให้ ความถี่ต่ำออกทั้งลำโพง ซ้าย ขวา กลาง หลัง และ Sub ครับเค้าจะให้ Sub ทำหน้าที่กำเนิดเสียงต่ำไปเลย ไม่เช่นนั้น เสียงความถี่ต่ำจากลำโพง ซ้ายขวา จะรบกวนกันเอง แทนที่ทำให้เสียออกมาสมจริง กลับกลายเป็นมั่วซั่วไปครับ แล้วถ้ายิ่งพวกรหัส DTS Dolby ถ้าไม่ถึงคิว Sub ไม่ทำงานด้วยซ้ำ แต่ถ้ามีระเบิดลงเมื่อไหร่ Sub จะแสดงเสียงทันที

ไม่รู้นะผมไม่ใช่เซียนไม่ต้องเชื่อ ผมอาจโกหกคุณ ก็ได้ครับ อิอิ
        Last edited by Aeromancer; 13 Jan 2008, 21:50:49.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
          เอ่อ ส่วนใหญ่ใชกรณี AVR line Sub จะไม่ถูกขยายนะครับ ต้องไปใช้ Amp ใน Sub เอง ที่เรียกว่า Active Sub น่ะครับ

ส่วนเรื่อง ลำโพง ถ้าสมมติแอมป์ผม 125 watt เจอ ลำโพงแค่ 10 watt ก็จะ .... จากที่เซียนตัวจริงเคย ใหความรู้ผมคือ ใน AVR จะแจกแจงความถี่ได้ ปกติซ้ายขวา เข้าไม่ให้ออกความถี่ต่ำไปมากนัก และจะให้ ความถี่ต่ำออกทั้งลำโพง ซ้าย ขวา กลาง หลัง และ Sub ครับเค้าจะให้ Sub ทำหน้าที่กำเนิดเสียงต่ำไปเลย ไม่เช่นนั้น เสียงความถี่ต่ำจากลำโพง ซ้ายขวา จะรบกวนกันเอง แทนที่ทำให้เสียออกมาสมจริง กลับกลายเป็นมั่วซั่วไปครับ แล้วถ้ายิ่งพวกรหัส DTS Dolby ถ้าไม่ถึงคิว Sub ไม่ทำงานด้วยซ้ำ แต่ถ้ามีระเบิดลงเมื่อไหร่ Sub จะแสดงเสียงทันที

ผมก็ตอบตามที่ผมเข้าใจ อย่าซีเรียสคนเราหูไม่เหมือนกัน แต่รักคนตอบมากที่ซูดดด จุ๊บจุ๊บ

Comment

เข้าขั้น อาจารย์แล้ว

Comment

ขอขี้ข้าเซียน ตอบบ้าง

แอมป์ 1000 w ขับ ลำโพง 100 w ได้ดี
              แอมป์ 100 w ขับ ลำโพง 1000 w ไม่ดี

-เพราะสัญญาณจากแอมป์ที่w น้อยๆเมื่อเร่ง gain มากๆ จะ คลิป เกิดไฟดีซี ออกมา ทำให้ ว้อยคอย ลำโพงไหม้ได้โดยง่าย
              -แอมป์ทั่วๆไปที่ขายกันในราคาที่ซื้อได้ ส่วนใหญ่จะ 50-150 W RMS ขับลำโพง ลำโพงทั่วไป ได้หมด แต่เสียงดีไม่ดีมันอีกเรื่อง อยู่ที่จับคู่กันแมท ไหม
              -จะให้ดี หาข้อมูลลำโพงก่อนค่อยซื้อแอมป์มาขับง่ายกว่า
              ..............................................
              Last edited by camera; 14 Jan 2008, 00:16:52.

Comment

หลักโดยทั่วๆไปคือดูลำโพงว่ารับกำลังขับสูงสุดได้กี่วัตต์ AVR กำลังขับก็ 70-80 เปอร์เซ็นต์ ของที่ลำโพงรับไหวครับ

Comment

ผมก็ตอบตามที่ผมเข้าใจ อย่าซีเรียสคนเราหูไม่เหมือนกัน แต่รักคนตอบมากที่ซูดดด จุ๊บจุ๊บ
                  ผมก็บอกแล้ว ว่าผมโกหกก็เป็นได้ ไม่ต้องเชื่อผมหรอกครับ อิอิ ไม่ได้คิดมากครับ แต่แค่มาบอกเล่า จากสิ่งที่ผมเคยเจอมา

ขอขี้ข้าเทพ ตอบบ้าง

แอมป์ 1000 w ขับ ลำโพง 100 w ได้ดี
                  แอมป์ 100 w ขับ ลำโพง 1000 w ไม่ดี

-เพราะสัญญาณจากแอมป์ที่w น้อยๆเมื่อเร่ง gain มากๆ จะ คลิป เกิดไฟดีซี ออกมา ทำให้ลำโพงไหม้ได้
                  -แอมป์ทั่วๆไปที่ขายกันในราคาที่ซื้อได้ ส่วนใหญ่จะ 50-150 W RMS ขับลำโพง ลำโพงทั่วไป ได้หมด แต่เสียงดีไม่ดีมันอีกเรื่อง อยู่ที่จับคู่กันแมท ไหม
                  งั้นทำไมผมเคยเอา AVR 80w rms มาต่อ กับลำโพง sat com 5 watt rms เปิดแค่ -30 เสียงแตกยับเยิน เปิดอีกทีลำโพงดับเรียบร้อยล่ะครับ อันนี้ถามเป็น case ว่า amp มีกำลังสูงกว่า ลำโพงเยอะ ลำโพงคอม 4 โอหม์ ครับ

มีอีกเคสนึงครับ ampผม 45 watt จ่ายไฟคู่ (biamp) กับ ลำโพง 160 watt เสียงออกมาได้ในระดับ audio phile เลยล่ะครับ
                  Last edited by Aeromancer; 13 Jan 2008, 22:06:12.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                    ผมก็บอกแล้ว ว่าผมโกหกก็เป็นได้ ไม่ต้องเชื่อผมหรอกครับ อิอิ ไม่ได้คิดมากครับ แต่แค่มาบอกเล่า จากสิ่งที่ผมเคยเจอมา

งั้นทำไมผมเคยเอา AVR 80w rms มาต่อ กับลำโพง sat com 5 watt rms เปิดแค่ -30 เสียงแตกยับเยิน เปิดอีกทีลำโพงดับเรียบร้อยล่ะครับ อันนี้ถามเป็น case ว่า amp มีกำลังสูงกว่า ลำโพงเยอะ ลำโพงคอม 4 โอหม์ ครับ

มีอีกเคสนึงครับ ampผม 45 watt จ่ายไฟคู่ (biamp) กับ ลำโพง 160 watt เสียงออกมาได้ในระดับ audio phile เลยล่ะครับ
                    ตอบข้อเดียว ลำโพงบ้านมัน 8โอมห์เครื่องเสียงบ้านก็ทำมาสำหรับ 8โอมห์ เอาไปขับ 4โอมห์ก็ใหม้สิครับ
                    Last edited by tongd; 13 Jan 2008, 22:15:39.

Comment

- 80 w ขับ ลำโพง 5 w ลำโพงทำงานได้ 100 % ที่ 5W แล้วครับ แต่ท่านไปเค้นให้มันทำงานเกินก็ไม่เหลือสิครับ

- 45 W ขับ ลำโพง 160 w แล้ว ถามหน่อยครับ มันดังให้ 160 W ไหม เร่งแอมมากๆ เดี๋ยวก็คลิป แล้วลำโพงแพงๆของท่านมันจะเหลือไหม

Comment

ดูสเปคเครื่องใช้ได้ตั้งแต่กี่โอห์มถึงกี่โอห์ม และดูที่ลำโพงด้วยมีกี่โอห์ม และประสิทธิภาพของลำโพง 1w กี่ dB ถ้าสูงจะดังดี วัตต์ของลำโพงให้มากกว่าamp ซัก 20% ก็พอ จะให้ดี หาข้อมูลลำโพงก่อน ที่สำคัญต้องฟังเองว่าลำโพงคู่นี้ถูกหูเราหรือเปล่าและต้องฟังนานๆๆ พอคร่าวๆๆ รอท่านอื่นเสนอแนะ

Comment

ใจเย็น การกาวสู่เซียนมันต้องเรียนรู้ด้วยตัวเอง อิอิ เอาของแพงมา เบินเล่น ผมเคยมาแล้ว อิอิ ผมคือโดนพ่อด่าเปงเดือน

Comment

- 80 w ขับ ลำโพง 5 w ลำโพงทำงานได้ 100 % ที่ 5W แล้วครับ แต่ท่านไปเค้นให้มันทำงานเกินก็ไม่เหลือสิครับ

- 45 W ขับ ลำโพง 160 w แล้ว ถามหน่อยครับ มันดังให้ 160 W ไหม เร่งแอมมากๆ เดี๋ยวก็คลิป แล้วลำโพงแพงๆของท่านมันจะเหลือไหม
                            นี่ไงล่ะครับเคส watt ต่างกัน เป็นแบบนี้

ส่วน แอมป์ 45 watt กับ ลำโพง 160w อัดเต็มๆ ครับสนั่นลั่นทุ่งแทบทุกเช้า ใช้มาประมาณ 2 ปีแล้วไม่มีปัญหาครับ

แอมป์ Marantz 4001 ต่อ Biamp กับ Klipsch rw 10 ไม่มีปัญหาครับ เปิด Iron Maiden , Foo Fighter , Nightwith , Megadeth , ปลุกตัวเองทุกเช้าครับ ตอนนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ แล้วเพลงแบบนี้เปิดแบบ หงิมๆ ติ๋มๆ ได้ที่ไหนกัน

แอมป์ที่มี watt ต่ำมีเยอะครับ 10w 20w อย่างเช่น

TS AUDIO SE-34.2

อินทิเกรตแอมป์ ซิงเกิ้ลเอ็นด์ต่อขนาน
                            พร้อมภาคโฟโน 12AX7 x 2
                            ภาคปรีไลน์ 12AX7 x 4
                            หลอดเอาท์พุท EL34 x 4
                            กำลังขับ ข้างละ 18 วัตต์

อันนี้เป็นเครื่องเสียงบ้าน แล้วดู สิ่งที่เค้าแนะนำให้ใช้กัน

Kef cresta 10 สามารถ รับกระแสได้ที่ 10-100w <<<< ดูตรงนี้ครับ นี่แหละแครับที่ผมจะบอก ที่เขียนแปะๆ เอาไว้มันคือ ค่าเฉลี่ยครับ ลำโพงของผม 160w เฉลี่ย 300w peak ต่ำสุดที่ 30w ครับ มีความไว้เสียงสูง 96db จึงเป็นสาเหตุให้ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

และอีกอย่างครับลำโพงบ้านไม่ใช่ 8 โอห์ม เสมอไปครับ ต้องเช็คหลังลำโพงอีกทีเลย เจอบ่อยไปครับ 6-12 โอมห์
                            Last edited by Aeromancer; 13 Jan 2008, 22:56:03.

Comment

หาลำโพงโพงให้ได้ก่อน แล้วดูสเปคว่า กี่ W RMS พีคได้เท่าไร ความไวขนาดไหน กี่โอห์ม

เช่น 50 W RMS 8 โอห์ม ความไว 89 db

- ถ้าเอาแอมป์ 10 W มาขับมันก็ดังให้เหมือนกัน แต่มันก็เหมือนเอา รถกระบะไปลาก 10 ล้อน่ะครับ ลากไปน่ะใช่ แต่หืดขึ้นคอเลยล่ะ นานๆเข้ามันดีไหมล่ะ ลองเปลี่ยนเอา 50 W มาขับก็ยังสูสีกัน แต่ถ้าเอา 100 W มาขับ ก็เหมือนเอา 10 ล้อมาลากกระบะ ไปสบายๆ ไม่ต้องออกแรงกันมาก

- แต่ถ้าอยากบ้าพลัง เอา 80 w มาขับ 5 w แล้วบอกว่าทำไมมันดังแค่ 5W เองฟะ มันต้องดังได้ 6-7 w สิ เร่งมันเข้าไปอีก ก็เหมือนคนกินยาบ้าหล่ะครับ ไปได้แปบเดียว เดี๋ยวก็ดับ

*กระแสมีหน่วยเป็น A ครับ กำลังขับมีหน่วยเป็น W ท่านเทพที่เขียนหนังสือให้อ่านหลายท่าน ชอบใช้คำแปลกๆให้อ่านแล้วงง
                              ................................
                              ผมมันโง่ ผิดอะไรไปขออภัยด้วย
                              Last edited by camera; 13 Jan 2008, 23:41:24.

Comment

Working...
                              X