Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harddisk แบบ SAta ดีกว่า IDE ตรงไหนบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Harddisk แบบ SAta ดีกว่า IDE ตรงไหนบ้างครับ

ไม่ทราบว่า Hd แบบ Sata ดีกว่าตรงไหนบ้าง ตอนนี้กําลังตัดสินใจซื้ออยู่ ตอนนี้ยังใช้แบบ IDE อยู่เลยอ่ะ แล้วต่างกันไหมถ้าเล่นเกมส์นี้ยอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

เวลาโหลดข้อมูลใหญ่ๆ จะเร็วกว่าครับ

Comment

แน่นอนว่าต้องเรื่องความเร็ว , สะดวกในการเก็บสาย

Comment

Originally posted by dears View Post
        แน่นอนว่าต้องเรื่องความเร็ว , สะดวกในการเก็บสาย
        ตามนี้
        ี้รับ/ส่ง ข้อมัลเร็วกว่า
        สายต่างๆ ไม่เกะกะ
        Last edited by TWK.; 13 Jan 2008, 22:09:35.

Comment

HDD เเบบ S-ATA ดีกว่า IDE เยอะครับ ไม่ว่าจะด้วยเทคโนโลยี่ที่ใหม่กว่า อัตรารับ-ส่งข้อมูลที่มากกว่า เเถมมีอะไรที่สะดวกสบายกว่า IDE อีกเยอะครับ

เสริมนิด
          S-ATA จะมีความเร็วในการโอนถ่ายข้อมูลสุงสุดที่ 150 MB/sec
          S-ATA II จะมีความเร็วในการโอนถ่ายข้อมูลสุงสุดที่ 300 MB/sec
          IDE หรือ ATA จะมีความเร็วในการโอนถ่ายข้อมูลสุงสุดที่ 133 MB/sec
          Last edited by hoomupoo; 13 Jan 2008, 22:14:49.

Comment

สรุปมันรับส่ง สูงสุดเห็นผลที่ไฟล์ใหญ่ๆ แล้วถ้าใช้งาน office ธรรมดานี่จำเป็นต้องเปลี่ยนมั้ยครับ

Comment

IDE ด้อยกว่า SATA
              เวลาขายต่อ SATA ได้ราคากว่า ปล่อยเร็วกว่า
              แล้วก็การรับส่งข้อมูล ตามด้านบน

Comment

ไฟล์เล็กๆจะไม่ค่อยรู้สึกหรอกครับ

ถ้าตัดต่อหนัง โหลดบิต(ตอนเช็คไฟล์) เร็วกว่าเห็นๆ

Comment

ชั่วโมงนี้คงต้องบอกว่า sata ละครับ เป็นมาตรฐานใหม่อนาคตอีกยาวไกล
                  แต่ว่าเซ็งกับเจ้า seagate ide ตัวบาง ถ้าต่อตัวเดียว มันเร็วจน sata หลายๆตัวอายเลยละครับ

Comment

sata เร็วกว่าครับ สายเล็กกว่า
                    GLORIOUS PC MASTER RACE
                    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ตอนนี้ Board ใหม่ๆปรับให้มีช่องต่อ IDE เหลือ 1 รูแล้ว แต่ SATA 2 กลับมี 6 ถึง 8 รูเลยนะครับ

Comment

แล้ว scsi ล่ะ ความเร็วเท่าไหร่

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
                          แล้ว scsi ล่ะ ความเร็วเท่าไหร่
                          320MB/s ครับ

Comment

ดีกว่าตรง ในอนาคต จะมีขายแต่ SATA
                            IDE เข้าจะเลิกขายแระ

แต่ที่เห็นๆ ตอนนี้ SATA ต่อ Raid ได้ครับ
                            IDE น่าจะไม่ได้มั้ง ไม่แน่ใจ

Comment

SATA ย่อมดีกว่าแน่นอน

Comment

Working...
                              X