Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ครับดูที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ครับดูที

ผมซื้อ Usb Sound Blaster Audigy 2Nx มา แล้วก็ซื้อลำโพง Creative 7.1 มาใช้ แต่เวลาเทสเสียงจริงๆ มันออกแค่ 5 ตัวเองอ่ะครับ มันขับออกมาแค่ 5 ไม่เคยถึง 7 เลย ผมงง มากๆ แต่ก็ทนใช้มา พอดีมาเจอที่บอร์ดนี่ คุยปัญหาเกี่ยวกับเสียง และซาวด์การ์ด ผมเลยลอง มาโพส ปัญหาให้ฟังอ่ะคับ ดู DVD ทั้งแผ่นแท้-เทียม ออก 5 หมด เสียง Effect ก็ไม่ออก เลยเกิดความสงสัย
    ตอนแรกผมคิดว่าลำโพงเสีย เลยลองเอาตัวที่เสียไปเสียบสายทีมีเสียงปรากฏว่า มันดังทุกตัวเลย ไม่มีตัวไหนเสีย ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ ซื้อ7.1 มาแต่ขับเสียงออกมา ได้เท่า 5.1 แบบนี้มะคุ้มค่าเลย อิอิ ใครรู้วิธีบอกทีนะครับ Driver ผมก็ลงตามที่มันบอกจนหมดแผ่นละ ปรับเป็น7.1 กะแล้ว ไม่ออกครับ เซงจิตแพทย์ เรียนผู้รู้ตอบปัญหาที่คาใจผมมานานนมจนนมผมยานทีครับ !!!

รอท่าน เทพมาแนะนำคับผม^^

ปล.เดี่ยวก็มีคนมาแนะนำน่ะท่านใจร่มๆๆ

Comment

ลองปรับ 3D ดูแล้วดูหน่อยว่าเสียงออกทุกตัวเปล่า?

Comment

เอ่อ พอดีเมื่อตะกี้ผมลืมบอกไปอย่างนะครับ ตัว USB Sound มันแถมแผ่น Creative DVD-Audio Sampler Disc มาด้วย ตอน เทส มันออกครบเลยอ่ะครับ 7 ตัว แต่เวลาดูหนัง ฟังเพลง MP3 ขับให้ตายไงก็ออกแค่ 5 ครับ
        เป็นไปได้ไหมครับที่ แผ่น DVD บางแผ่นเป็นรุ่นเก่ายังรองรับ 5.1 อยู่ ผมก็ลองเอา DVD มาเปิดหลายตัวแล้ว ขนาด ทรานฟอเมอร์ มันก็ยังออก 5 เองครับพี่น้อง รอพี่ๆ มาตอบปัญหานะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไงต้องรบกวนด้วยละกันครับท่าน

Comment

ผมไม่ค่อยเจอ DVD ที่เป้น 7.1 เลยนะคับ
          โดยส่วนตัวแล้ว DVD ทั้งหมดที่ผมมีอยู่ก็เป็น 5.1 ทั้งสิ้น
          = ="

Comment

7.1 ยังไม่มีครับ สูงสุดที่มีก็ 6.1 เเผ่นเเท้หนังเรื่อง The load of the ring ลองหามาดูเเล้วกันครับ

Comment

หาร้าน DVD ใหญ่หน่อยครับ แล้วหาแผ่นที่มี logo DTS ES หรือ Dolby Digital EX ครับ

ในไทยแค่เสียง 7.1 ยังหายาก นี่ถ้าเป็น HD Audio ทั้งหลาย จะเจอไม่เนี่ย กลัวจะเป็นเหมือนพวกระบบ HDCD หรือ SACD

แล้ว lotr ต้องเป็นแผ่นที่เค้าเอามารวมใช่ไหมครับ ตะกี้ผมไปพลิกดู 3 ตอน ไม่มีซักตอนเลย
              Last edited by Aeromancer; 14 Jan 2008, 13:05:02.

Comment

.
                Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009, 10:24:35.

Comment

อ่า ขอบคุณครับ เดี๋ยวไงจะไปลองหาๆ มาเปิดดู แต่ดูแล้วจริงๆ ซื้อ 5.1 มาน่าจะคุ้มค่ากว่า 7.1 เนอะ ดูแล้วไม่ช่วยไรเลย ลำโพงเสียงมะออก 2 ตัว T T เท่ากะซื้อ 5.1 มาเลยนะเนี่ย ขอบคุณมากๆครับผมสำหรับคำแนะนำ

Comment

อ่าลืมถามไปอย่างนึงนะครับผม ถ้าเล่นเกมนี่ มันออก 7ตัวไหมครับ รึว่าสุดๆก็แค่ 5 ครับ

Comment

**ขอดู powerdvd ปรับยังไง สั่งใช้ s/p dif ให้ audigy2nx เป็นตัว decoder ใหม

Comment

อ่าลืมถามไปอย่างนึงนะครับผม ถ้าเล่นเกมนี่ มันออก 7ตัวไหมครับ รึว่าสุดๆก็แค่ 5 ครับ
                        แล้วแต่เกมส์ครับ ว่าเค้าอัด อีก 2 ch มาหรือเปล่า อย่าง Hellgate มีครับ เปิดเช็คตะกี้นี่เลย อิอิ

เซ็งครับ เป็นบอกให้ดูทีนึกว่ามีอะไรเด็ดให้ดู อิอิ
                        Last edited by Aeromancer; 14 Jan 2008, 15:40:52.

Comment

อ่า ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

**ขอดู powerdvd ปรับยังไง สั่งใช้ s/p dif ให้ audigy2nx เป็นตัว decoder ไหม

ปรับหมดละค้าบพี่น้อง ออกแค่นี้ละครับ แงๆ ทำใจละ

Comment

Working...
                            X