Announcement

Collapse
No announcement yet.

่งบ ~ 50,000 ระหว่าง dell xps 1530 กับ HP 17" กัีบ MAC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เชียร์ HP ครับ พอดีเปงสาวก

หุหุ

Comment

มาแนวMac or PCอีกหนึ่ง..

ก่อนอื่นขอถามให้ตัดสินใจก่อนนะครับว่าทำงานด้านไหนเป็นหลัก ถ้าจะเล่นPhotoshopทั้งวันแล้วเล่นเกมน้อยมากๆเอาMac Book Proครับ แต่ถ้าเล่นเกม+รันโปรแกรมบนWindowsด้วยก็ต้องPC

อยู่อเมกาใช่ไหมครับ ถ้างั้นก็Dellโลด
      Dell XPS 1530
      Intel® Core™ 2 Duo Processor T7700 (2.4GHz/800Mhz FSB, 4MB Cache)
      High Resolution glossy widescreen 15.4 inch LCD(1680x1050) & 2MP Camera >>ตัวนี้หายากนะครับ ถ้าไม่ใช่Alienware หรือ Dell เพราะเป็นจอ15นิ้วความละเอียดสูง
      3GB Shared Dual Channel DDR2 SDRAM at 667MHz (2 Dimms)
      Size: 250GB 5400rpm
      DVD+/-RW
      256MB NVIDIA® GeForce® 8600M GT

จะว่าไป8600M GTแรงกว่า 8600M GSนะครับ ยังไงถ้าจะเอามาเล่นเกมDellตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ แต่ถ้าจะเอามาเล่นPhotoshop HPจะได้เปรียบที่จอใหญ่ แต่ก็แลกมาด้วยความลำบากในการยกไปๆมาๆ ถ้ายังไงผมแนะนำDell+LCD20"อีกสักตัวครับ บอกได้เลยว่าจอโนตบุ๊คชัดยังไงก็ไม่เท่าLCDแยก
      อีกอย่าง รูปร่างDellที่ผมว่าเข้าที่น่าจับใช้ก็ XPSนี่หล่ะครับ

เห็นว่าจะลงOSX86เพื่อเล่นPhotohsopด้วย ถ้าซื้อPCก็ใช้Windowsนั่นหล่ะครับ เสปกขนาดนี้แล้วเล่นPhotoshopไม่มีปัญหาหรอกครับ อีกอย่างถ้าจะลงOSX86เพื่อเล่นPhotoshopบนPCเนี่ย ผมว่าไม่เวอร์คด้วยเหตุผลหลายๆประการครับ เพราะWindowsก็ทำได้ดีไม่แพ้กันเลย เอาCPUแรงๆไว้ก่อนก็แล้วกันครับ
      Last edited by Beaver_XT; 17 Jan 2008, 01:08:40.

Comment

ฟันธง Macbook air

Comment

Originally posted by RERFz View Post
          ฟันธง Macbook air
          Macbook AIRดูแล้วไม่เวอร์คถ้าจะเอามาทำงานกราฟฟิคครับ

Comment

Dell กลับไทยแล้วไม่มี support เมืองไทยไม่มีขายนะครับ

สนใจอยู่เหมือนกัน พี่ผมโทรไปถามให้แล้ว dell บอกจะไม่นำตัวนี้เข้ามาขาย ไม่รู้จริงเท็จยังไง

dell อ้างว่าไม่ใช่กลุ่มตลาดที่เขาทำอยู่

ตอนนี้ลังเล Asus อยู่เหมือนกัน คนที่นี้ใช้กันเยอะเหมือนกัน Asus บวกกับ ประสบการณ์ของผม กลับ 0 asus มันน่าประทับใจ ตอนนี้ก็เลย

ลังเลอีกแล้ว บางตัวของ Asus เอา santa rosa เข้ามาแล้วดัวย บางตัวแรงขนาดเอา nvidia SLI
            ยัดใส่ NB เลย

ผมก็ไม่รุ้หรอกว่ามันดียังไง SLI เนี่ย ส่วน HD นี่ต้องความเร็วสูงๆไหม 7600 rpm กับ 5,400 RPM ต่างกันขนาดไหน ?

Comment

ASUS C90S - S

1. Display : 15.4 inch WSXGA+ (1680x1050) Glossy LCD w/ 2.0MP Webcam
              2. Processor : 2.40GHz Intel Conroe/Core2 Duo-E6600 w/4MB L2 Cache-1066FSB (+$40.00)
              3. Thermal Paste : High Density Artic Silver 5 CPU Cooling Thermal Compound Paste (+$20.00)
              4. Video Card : NVIDIA 8600M GT w/ 512MB DDR2 VRAM, MXM II V2.0 (+$55.00)
              5. Memory : 2.0GB DDR2-667 Memory (1x2.0GB-Single Channel) (+$90.00)
              6. Hard Drive : 160GB 5,400 rpm SATA/150 HDD (+$75.00)
              7. DVD-RW Drive : Dual Layer Super Multi DVD-RW/CD-RW Drive w/Software
              8. Wireless LAN : Built-in Intel Wireless-N 4965 802.11AGN LAN (+$45.00)
              9. Main Battery : Smart Li-ion Battery: 6-Cell
              A. MS Windows OS : No MS Windows Operating System
              B. MS Office2007 Medialess Software : None.
              C. Flash Memory Drive : None.
              D. AC Adapter : AC Adapter w/ Power Core - 90W
              E. Auto/Air Adapter : None.
              F. Port Replicator : None.
              G. Carrying Case : Free Deluxe Carrying Case from Asus
              H. Mouse : None.
              I. Warranty : 2-Year Parts/Labor w/ 1 way paid shipping

Total: $1,689.00

ตัวนี้น่าสนกว่าปะครับ

Comment

^
                ^
                ^
                ไม่น่าสนเท่าDell XPSครับ เพราะตัวนี้ใช้CPU Desktopมาลง ทำให้ไม่ประหยัดไฟเท่าT7700ครับ
                แถมดูเหมือนจะไม่มีCard Readerมาให้ด้วยน่ะสิครับ

Comment

แล้ว asus G1 ละครับ
                  เทียบกับ xps 1530 แล้วเป็นยังไง
                  เห็น xps คนใช้แล้วบอกว่า พัดลม กับ hdd เสียงดัง อีกอย่างกลัวมีปัญหาเข้าศูนย์ไมี support (ที่ไทยนะ)

ตอนนี้ล่าง spec คร่าวๆได้ดังนี้

Display : 14-15.4 inch ขอละเอียดหน่อย + widescreen + Webcam
                  Processor : Intel Core2 Duo 4MB L2 Cache
                  Video Card : NVIDIA 8600M GT (256 mb up)
                  Memory : 2.0GB DDR2 or 3 GB
                  Hard Drive : 160GB

หรือว่าไปดู IBM T61p ดี แข็งแรง บึกบึน ?

Asus C90S - S เห็นเป็น santa rosa ตัวใหม่นะครับ ผมก็ไม่รุ้ว่ามันดีกว่ายังไง
                  แต่ถึงไม่ประหยัดไฟเท่าแต่ก็ยังอยู่ได้ถึง สองสาม ชม. ผมว่าก็o ในระดับนึง

card reader ไม่ค่อยสนละครับ ปกติต้องใช้อ่าน CF อยู่แล้ว ต้องใช้ external อยู่ดี

Comment

ตอนนี้ลดกรอบเหลือ IBM T61p
                    dell xps 1530
                    และ Asus (ยังระบุรุ่นไม่ได้ นั่งย่อย review อยู่)

สาเหตุที่ตัด Hp ไปเพราะว่าหนักเกิน ศูนย์บริการห่วย(ที่ไทยนะ)
                    แต่ spec เขาก็ โอ เลยทีเดียว

Comment

หุๆ พอดีนั่งSet Networkอยู่เลยนอนดึกหน่อย(จะสอบวันจันทร์นี้แล้วไม่เจียมเลยนะ>.<" )

ตอบเป็นข้อๆล่ะนะครับ
                      Originally posted by triclosan View Post
                      Dell กลับไทยแล้วไม่มี support เมืองไทยไม่มีขายนะครับ

สนใจอยู่เหมือนกัน พี่ผมโทรไปถามให้แล้ว dell บอกจะไม่นำตัวนี้เข้ามาขาย ไม่รู้จริงเท็จยังไง

dell อ้างว่าไม่ใช่กลุ่มตลาดที่เขาทำอยู่

ตอนนี้ลังเล Asus อยู่เหมือนกัน คนที่นี้ใช้กันเยอะเหมือนกัน Asus บวกกับ ประสบการณ์ของผม กลับ 0 asus มันน่าประทับใจ ตอนนี้ก็เลย

ลังเลอีกแล้ว บางตัวของ Asus เอา santa rosa เข้ามาแล้วดัวย บางตัวแรงขนาดเอา nvidia SLI
                      ยัดใส่ NB เลย

ผมก็ไม่รุ้หรอกว่ามันดียังไง SLI เนี่ย ส่วน HD นี่ต้องความเร็วสูงๆไหม 7600 rpm กับ 5,400 RPM ต่างกันขนาดไหน ?
                      Dell XPSไม่เข้าไทยครับ ฉะนั้นSupportคงยากมากๆ

Asus ศูนย์ดีจริงครับ พูดจารู้เรื่อง แต่ถ้าเป็นรุ่นที่ไม่มีขายที่นี่คงลำบากเรื่องServiceเหมือนกัน ลองให้คนทางนี้โทรไปถามก็ได้ครับว่าServiceได้หรือเปล่า

SLI ในLaptopเหมือนบนPCครับ เอาการ์ดจอ2ตัวมาต่อกัน แรงกว่า ร้อนกว่า แล้วก็กินไฟมากกว่าด้วย

ความเร็วของHDDยิ่งมากยิ่งโหลดเร็วครับ แต่ก็เช่นกันว่ายิ่งเร็วยิ่งร้ิอน

Originally posted by triclosan View Post
                      แล้ว asus G1 ละครับ
                      เทียบกับ xps 1530 แล้วเป็นยังไง
                      เห็น xps คนใช้แล้วบอกว่า พัดลม กับ hdd เสียงดัง อีกอย่างกลัวมีปัญหาเข้าศูนย์ไมี support (ที่ไทยนะ)

ตอนนี้ล่าง spec คร่าวๆได้ดังนี้

Display : 14-15.4 inch ขอละเอียดหน่อย + widescreen + Webcam
                      Processor : Intel Core2 Duo 4MB L2 Cache
                      Video Card : NVIDIA 8600M GT (256 mb up)
                      Memory : 2.0GB DDR2 or 3 GB
                      Hard Drive : 160GB

หรือว่าไปดู IBM T61p ดี แข็งแรง บึกบึน ?

Asus C90S - S เห็นเป็น santa rosa ตัวใหม่นะครับ ผมก็ไม่รุ้ว่ามันดีกว่ายังไง
                      แต่ถึงไม่ประหยัดไฟเท่าแต่ก็ยังอยู่ได้ถึง สองสาม ชม. ผมว่าก็o ในระดับนึง

card reader ไม่ค่อยสนละครับ ปกติต้องใช้อ่าน CF อยู่แล้ว ต้องใช้ external อยู่ดี
                      ถ้าเทียบกับG1คงสูสีครับ ต้องดูความชอบส่วนตัวล่ะ ส่วนเรื่องพัดลมดังเนี่ยมันดังกันทั้งนั้นหล่ะครับถ้าFull Load(ลองหาAlienwareดูแล้วจะรู้ว่าดังสุดๆเป็นไง) XPSคงไม่ต่างกันเพราะเป็น Gamer Laptop
                      เห็นAsus จะออกG1ใหม่แล้วนิครับ ตัวนั้นก็แรงสุดๆไปเลย ลองดูได้ครับ>>
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=144813

ส่วนIBM T61pเนี่ย การ์ดจอเป็น GeForce Quatroนี่ครับ เอามาเล่นเกมไม่ค่อยเหมาะ แต่ถ้าเป็นงาน3Dล่ะก็OK

Asus C90S ยอมรับว่าหน้าตาดีจริงๆครับ แต่ผมค่อนข้างเป็นห่วงเรื่องความร้อนในการเอาCPU Desktopมาใส่ในLaptopครับ โดยเฉพาะเอากลับมาใช้ที่เมืองไทยซึ่งร้อนตับแตก..
                      แต่ถ้าเล่นให้ห้องแอร์ตลอดก็อีกเรื่องนึง

ถ้าใช้CF Cardตัดกังวลเรื่องCard Readerออกไปได้ครับ

ปล.นั่งอ่านรีวิว... ที่นู่นกี่โมงแล้วอ่ะครับ

Comment

ออนเรื่อยๆละครับ นั่งหาข้อมูลมาซักพักแล้ว

กำเงินจนเหี่ยวแห้งหมดแล้ว

ที่นี้ดูัแล้วยังไงๆ spec ก็ดีกว่า

ผมเองอายุ 17 ไม่ค่อยรุ้เรื่องคอมซักเท่าไหร่ พอดีคอมเก่าลาโลก toshiba m30 จอพัง พัดลมดัง แบตใช้ไม่ได้

เลยซื้อใหม่ดีกว่า

ตัว g1 ของ asus ที่ออกมาใหม่น่าสนใจมากเลย รอดูราคาก่อน เอื้อมถึงก็จะเอื้อม นั่ง photoshop จะได้ไม่ต้องมานั่งหงุดหงิดอีก เล่นเกมส์ด้วยอิ อิ

ว่าแต่มี รุ่นไหนแนะนำอีกไหมครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้สอบเสร็จไปเดิน micro center ดู built ของแต่ละยี่ห้อดีกว่า
                        อยากเสียตังค์เต็มทีละ

Comment

Working...
                        X