Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเกี่ยวกับ 8800Gt กับ asrockคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเกี่ยวกับ 8800Gt กับ asrockคับ

รบกวนพี่ๆ ทุกคนด้วยนะคับ
    อาการปัญหา
    ขณะเล่นเกมส์อยู่สักพักจะมีอาการค้าง(แต่ยังมีเสียงอยู่)
    ยังสามารถ Switch หน้าจอไปที่ Desktop และมี Icon ขึ้นมาว่า
    "Audio is unplugged" และก็เปลี่ยนเป็น "Audio plug in"
    หลังจากนั้น ผมก็เปลี่ยนหน้าจอกลับไปที่เกมส์ไหม่ก็สามารถเล่นได้
    ตามปรกติ แต่อีกสักพักก็เป็นอาการเดิมอีก
    (เกมส์ที่เล่นอยู่ปัจจุบัน Bioshock Resolution ต่ำสุดก็ยังเป็นคับ)
    ปัจจุบันแก้โดยการลง Windowใหม่ 2 รอบแล้ว และUpdate Bios
    เป็น version ใหม่สุด 2.10
    Spec
    CPU AMD 4800+
    M/B ALiveNF7G-HD720p R1.0
    VGA XFX 8800GT XT
    HD 160Gb / Ram 2Gb
    OS Window XP
    Power Enermax EG465P-VE-01 (FMA II) 460W

ลองลง / เปลี่ยน driver sou onboard ดูงับ
    ถ้าไม่หาย ลอง ใช้ sound card แยกดูงับ พวก sound blaster 5.1, audigy value 7.1 อะงับ

Comment

ไปเซ็ทใน sound อ่ะครับ ไม่ให้มัน detect รู jack

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
        ไปเซ็ทใน sound อ่ะครับ ไม่ให้มัน detect รู jack
        แต่ก่อนหน้านี้ผมใช้ 7900GT ก็ไม่เกิดปัญหาอย่างนี้นะคับ

จะเป็นไปได้ไหมว่า Hardware ไม่ match กันอะคับ
        เพราะ Bios ล่าสุดของ Asrock ก็ระบุว่าเป็นการแก้ปัญหาเกี่ยวกับ 8800GT

ยังไงก็ขอบคุณมากคับ
        Attached Files

Comment

ไม่รู้เหมือนกันอ่ะครับว่ามันเป็นอะไร ที่บอกไปนั่นคือแก้ปัญหาเฉพาะหน้าให้มันเล่นได้ ไม่ต้องมีข้อความขึ้นมาเตือนอีก เพราะดูแล้วอาการก็ไม่หนักหนาอะไร ปิดไอตรงที่มัน detect รู jack ออกซะมันก็ไม่เตือนแล้วล่ะครับ เอาง่ายๆ แค่นี้ก่อน

Comment

ขอบคุณคับ
            เดี๋ยวตอนเย็นกลับไปทดสอบเสร็จจะกลับมารายงาน

Comment

Working...
            X