Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาผู้รู้หน่อยครับด่วนมาก!!ขอร้อง!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หาผู้รู้หน่อยครับด่วนมาก!!ขอร้อง!!

คือเครื่องที่ทำงานผม พอเปิดเครื่องขึ้นมา มันขึ้นอย่างนี้ครับ
    Boot From CD:
    N TLDR is missing
    Press Ctrl+Alt+Del To restrat
    ทำไรไม่ได้เลยข้อมูลเพียบเลยกลัวฮาดดิส์พังพอกดCtrl+Alt+Del ก็กลับมาเป็นเหมื่อนเดิม
    ไม่รู้ใครมาทำอะไรเครื่องผมช่วยที่ครับ ซวยแน่ผม ถ้าผู้รู้ ช่วยอธิบายให้ละเอียดที่ครับว่ามันเป็นอะไรและแก้ไขอย่างไร ไม่รู้ว่าฟอร์แมตจะได้ไหมช่วยด้วยนะครับ
    ใครแก้ได้ขอให้เมียสวย

ลองเข้า biosดูว่ามันเห็น ฮาร์ดดิสไหม แล้วลองตั้งให้มันบู๊ตกับฮาร์ดดิสดู ถ้ามันเห็นฮาร์ดดิสอยู่มีความเป็นไปได้สูงที่ windows อาจจะพัง ให้ format C: แล้วลงวินโดร์ใหม่ครับ

Comment

ไม่เจอ HDD แหง่เยย....

Comment

Repair Windows ใหม่เลยครับ ไฟล์ที่ใช้บูตมันหายไปครับ

Comment

^
          ^
          ^
          ตามนั้นครับ... repair windows เลย หรือไม่ก็ลงใหม่

ใช้ ESET Antivirus รึป่าวครับนี่ เคยใช้แล้วมันลบ boot.ini ผมไปเลย เจอแบบเดียวกันเปะ

Comment

repair windows ใหม่ทำไงครับ ใช่formatเครื่องหรือเปล่าครับ

Comment

เอา HDD ไป jump กับ ลูกอื่น เก็บข้อมูลก่อนเลยครับ แล้วลงใหม่เลยครับ ไฟร์ที่ใช้ boot หายไป ทำมาหลายเครื่องละ

Comment

Originally posted by kornzares View Post
                เอา HDD ไป jump กับ ลูกอื่น เก็บข้อมูลก่อนเลยครับ แล้วลงใหม่เลยครับ ไฟร์ที่ใช้ boot หายไป ทำมาหลายเครื่องละ
                ผมใส่แผ่นwindowแล้วให้ไปบูทที่cdก็ไม่ยอมบูทไม่รู่ทำไงครับ บูทที่ฮาร์ดดิดก็ไม่เข้า แย่ที่สุดไม่รู้ทำไง

Comment

ไปก๊อบไฟล์บู๊ทจากเครื่องอื่นมาวางไว้ที่ไดร์ซี เคยเป็นหลายครั้งแระวิธีทำมันยาว

Comment

ตัวแก้ NTLDR IS MISSING
                    http://sv2.gushare.com/file.php?file...e89e47f4f256de

1.ให้แตกไฟล์ลงแผ่นดิสน่ะครับจะได้ประมาณ6แผ่น
                    2.ให้หาไฟล์ ที่ชื่อ boot.ini, ntldr ,และ ntdetect.com มาcopyใส่ไว้ใน disket โดยหาได้จากdrive C: หรือในdrive C:\windows ของwindow xp ทุกเครื่อง หรือถ้าไม่มีให้มาขอcopyได้จากเจ้าหน้าที่ศูนย์สารสนเทศได้ทุกท่าน
                    3.มีข้อสังเกตสำหรับเครื่องที่มีการแบ่งpartitionตั้งแต่สองส่วนขึ้นไป คือต้องเปลี่ยนหมายเลข(1)ที่อยู่หน้าคำว่า partition ทั้งสองบรรทัดในboot.iniให้เป็นไปตามจำนวนpartition ของเครื่องนั้นๆ เช่นถ้าเป็นเครื่องxp ยี่ห้อจะเป็น(2)partition แต่ถ้าเป็นเครื่องIBMสีดำจะมีpartitionเดียว(ใช้ (1)partition)

การซ่อมแซมไฟล์บู๊ตที่หายไป
                    (How to Repair the Boot Sector)

1.เมื่อเครื่องมีปัญหา ที่หน้าจอคอมพิวเตอร์ขึ้นคำว่า "ntldr missing please press ctrl+alt+del to restart computer" ให้ใส่disk แผ่นที่ 1พร้อมกดปุ่ม ctrl+alt+del หลังจากนั้นเครื่องจะให้ใส่แผ่นที่เหลือจนครบทั้ง 6แผ่น และให้ใส่แผ่นที่ 6ค้างไว้ก่อน
                    2.เมื่อหน้าจอขึ้นคำว่า "Windows XP Professional Setup" ให้หาคำว่า To repair a Windows XP installation using Recovery Console, press R.ก็ให้กดที่ตัวอักษร R
                    3.เมื่อหน้าจอขึ้นคำว่าMicrosoft Windows XP(TM)Recovery Console..........Which windows installation would you like log on to ให้กดที่ Num Lockจนติดไฟ แล้วกดหมายเลข1 แล้วกด enter
                    4.ถ้าเครื่องให้ Type the Administrater password: ให้กด enter
                    5.ที่ c:\windows> ให้พิมพ์คำว่า cd เว้นวรรคหนึ่งตัวอักษร แล้วพิมพ์จุดสองจุด จากนั้นให้กด enter
                    6.นำแผ่นบู๊ตแผ่นที่ 6ออก แล้วให้ใส่แผ่นdiskอีกแผ่นที่มีไฟล์boot.ini,ntldr และntdetec.com ตามที่เคยกล่าวไว้แล้วในข้อ 4 ของขั้นตอนการเตรียมแผ่นบู๊ต
                    7.ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า copy a:boot.ini แล้วกด enter
                    8.หลังจากที่ไฟล์ boot.ini ได้บันทึกลงที่ไดรฟ์ C: ของเครื่องแล้ว ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า copy a:ntldri แล้วกด enter
                    9.หลังจากที่ไฟล์ ntldr ได้บันทึกลงที่ไดรฟ์ C: ของเครื่องแล้ว ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า copy a:ntdetect.com แล้วกด enter
                    10.หลังจากที่ไฟล์ ntdetect.com ได้บันทึกลงที่ไดรฟ์ C: ของเครื่องแล้ว ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า exit จากนั้นให้นำแผ่นdisk ออกจากเครื่อง แล้วกด enter
                    11.หากท่านได้ทำตามคำแนะนำตั้งแต่ต้นจนจบ เครื่องxpจะบู๊ตได้ตามปกติ

Comment

ไม่ตอบดีกว่า มีผู้รู้มาตอบแล้ว อย่างละเอียด ดันๆ

Comment

Originally posted by pocba View Post
                        ผมใส่แผ่นwindowแล้วให้ไปบูทที่cdก็ไม่ยอมบูทไม่รู่ทำไงครับ บูทที่ฮาร์ดดิดก็ไม่เข้า แย่ที่สุดไม่รู้ทำไง
                        อาจจะเป็นที่แผ่น หรือเครื่องอ่านซีดี.. หรือบอร์ดอาจจะมีปัญหา..

................................................................................................................
                        ...........................................................................................................

ส่วน NTLDR IS MISSING
                        ก็ตามที่ข้างบนว่ามา หรือบอร์ดอาจจะมีปัญหา เหมือนที่ไม่ยอมบูตจากซีดีไง..

ยังไงก็ลองเคลียร์ไบออส หรือลองเปลี่ยนสายแพร์ เอาใหม่ๆเลยทั้ง 2เส้น ถ้าใช้ HDD,CD แบบสายแพร์.. เพราะตอนนี้อะไรๆก็เป็นไปได้ทั้งนั้น จากประสพการณ์.. เพราะเคยเจอมาครั้ง สายแพร์ซีดีเสีย ไปออสขึ้นตัวหนังสือค้างไว้สีแดงๆ เลย เปลียนสายแพร์ก็ได้แล้ว..

NTLDR IS MISSING
                        มีอยู่ครั้ง1 ที่ผมเจอ รีแพร์ก็แล้ว Ghost allchip ก็หลายรอบแล้ว..
                        ผมลองเปลี่ยนแรม ก็ได้เลยครับ..
                        ผมเดานะ ว่าอาจจะเมด็แรมเน่าตรงที่ไฟล์บูตมันไปเรียกใช้เข้าพอดี

หรือลอค้นหาเพิ่มเติมที่นี่นะครับ..
                        http://forums.overclockzone.com/foru...=1783223&pp=25
                        Last edited by hornetpc719; 16 Jan 2008, 14:41:51.

Comment

555 เหมือนผมเลยครับ พอดีเพื่อนผมมาเอาคอมมาให้ผมซ่อมเมื่อวาน อาการแบบเดียวกับคุณเลยครับ ผมเลยลอง Windows ใหม่เลย พอเสร็จผ่านครับ

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                            อาจจะเป็นที่แผ่น หรือเครื่องอ่านซีดี.. หรือบอร์ดอาจจะมีปัญหา..

................................................................................................................
                            ...........................................................................................................

ส่วน NTLDR IS MISSING
                            ก็ตามที่ข้างบนว่ามา หรือบอร์ดอาจจะมีปัญหา เหมือนที่ไม่ยอมบูตจากซีดีไง..

ยังไงก็ลองเคลียร์ไบออส หรือลองเปลี่ยนสายแพร์ เอาใหม่ๆเลยทั้ง 2เส้น ถ้าใช้ HDD,CD แบบสายแพร์.. เพราะตอนนี้อะไรๆก็เป็นไปได้ทั้งนั้น จากประสพการณ์.. เพราะเคยเจอมาครั้ง สายแพร์ซีดีเสีย ไปออสขึ้นตัวหนังสือค้างไว้สีแดงๆ เลย เปลียนสายแพร์ก็ได้แล้ว..

NTLDR IS MISSING
                            มีอยู่ครั้ง1 ที่ผมเจอ รีแพร์ก็แล้ว Ghost allchip ก็หลายรอบแล้ว..
                            ผมลองเปลี่ยนแรม ก็ได้เลยครับ..
                            ผมเดานะ ว่าอาจจะเมด็แรมเน่าตรงที่ไฟล์บูตมันไปเรียกใช้เข้าพอดี

หรือลอค้นหาเพิ่มเติมที่นี่นะครับ..
                            http://forums.overclockzone.com/foru...=1783223&pp=25
                            ถ้าไม่ใช่ บอร์ดมีปัญหา ก็ File Boot เสีย

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Comment

Working...
                              X