Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำเป็นมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จำเป็นมั้ย

ในการใช้งานจริงๆ การใช้ CPU เป็นแบบไหน สองคอหรือคอเดียว
    ครับ พูดถึงการใช้งานจริงๆนะครับ

อันนี้ก็แล้วแต่ท่าน..ใช้งานแบบไหน !!

รักตัวไหนสอยตัวนั้น..ได้เลยคับ ??

Comment

Originally posted by nattt View Post
      อันนี้ก็แล้วแต่ท่าน..ใช้งานแบบไหน !!

รักตัวไหนสอยตัวนั้น..ได้เลยคับ ??
      ลองอธิบายแบบที่เห็นชัดๆได้ป่ะ

Comment

อยู่ที่ ตัวโปรแกรม และ แอปพิเคชั้น ว่า ถูกออกแบบ มาให้ รองรับ การ ทำงาบแบบใหนครับ

เหลือเวลา เรา ใช้โปรแกรม รุ่นใหม่ๆ เทสคะแนน CPU ครับ ถ้าลง OC 64 bit คะแนนในส่วนของ CPU ก็จะ ถีบขั้นมา แบบ ผิดหูผิดตาครับ เพราะ OC มัน คำนวนคะแนน จาก ความสามาร ถ64 บิต ครับ แต่ บางโปรแกรม ทั่วไป ก็ ไม่สามารถ ดึงความสามาร ถของ 64 บิต มาใช้ได้อยู่ดีครับ

เหมือนกับ จำนวนCORE ของ CPU เช่นครับครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          อยู่ที่ ตัวโปรแกรม และ แอปพิเคชั้น ว่า ถูกออกแบบ มาให้ รองรับ การ ทำงาบแบบใหนครับ

เหลือเวลา เรา ใช้โปรแกรม รุ่นใหม่ๆ เทสคะแนน CPU ครับ ถ้าลง OC 64 bit คะแนนในส่วนของ CPU ก็จะ ถีบขั้นมา แบบ ผิดหูผิดตาครับ เพราะ OC มัน คำนวนคะแนน จาก ความสามาร ถ64 บิต ครับ แต่ บางโปรแกรม ทั่วไป ก็ ไม่สามารถ ดึงความสามาร ถของ 64 บิต มาใช้ได้อยู่ดีครับ

เหมือนกับ จำนวนCORE ของ CPU เช่นครับครับ
          ชี้ชัดเลยครับ

Comment

2 หัวซิครับ ถูกสุ ด 2400 เอง ถ้าไม่ งบจำกัดแบบ สุดๆขนาดต้อง กินมาม่ากันจริงๆ ซื้อๆไปเถอะ 2 หัวน่ะ

Comment

ใครมีเหตุผลอื่นอีกป่าวครับ
              ช่วยมาตอบหน่อยครับ

Comment

ท่านต้องการอะไรจากคำถามอ่ะ ของผมนะคอเดียวก็เพียงพอสำหรับดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์นิดหน่อย ถ้าจะเอามาโชว์คะแนนกัน เล่นเกมส์โหดๆ ที่ต้องการ spac สูงๆ ก็สองคอจัดไป แต่ปัจจุบันปัจจัยทางการตลาดตอนนี้มันเป็นยุคของสองคอกันหมดแล้ว คอเดียวก็เริ่มๆจะหาซื้อยาก

Comment

นั้นผมยกตัวอย่างแบบ Core เดียวบ้างนะครับ

เอาเป็นว่า การเข้ารหัสเลยละกันนะครับ

คือแปลงไฟล์ จาก VCD หลายเรื่องอ่ะครับ ให้เป็น DVD แผ่นเดียว หรือเรียกว่า V2D ครับ
                  สมมุติว่าใช้ Athlon LE ที่มี L2 ขนาด 1M คล็อกที่ 2.8 นะครับ
                  ใช้โปรแกรม Nero แปลงแล้วกันครับ จะได้เข้าใจง่ายดี (อาจจะสู้ตัวอื่นไม่ได้เพราะว่าตัวอื่นอาจจะเร็วกว่า)
                  ที่ยกตัวอย่างนี้เพราะว่า Nero รู้จักแต่ CPU หัวเดียว จึงทำงานใช้ CPU หัวเดียวแล้วเหมาะกับ CPU หัวเดียวด้วย

คราวนี้ผมจะเอา Athlon LE ที่มี Cache L2 ขนาด 1M เทียบกับ Athlon64 X2 5600+ ที่มี L2 ขนาด 1M จำนวน 2 Core

ฝ่ายน้ำเงิน เป็น Athlon LE ผมไม่รู้ว่าคล็อกที่แท้จริงเท่าไร เลยเอาแบบให้มันคล็อกที่ 2.8G แล้วกันครับ
                  ฝ่ายแดง เป็น Athlon64 x2 5600+ เอาแบบไม่ต้องคล็อกนะครับ จะได้เข้าใจง่ายๆ มันน่าจะอยู่ที่ 2.8G เท่ากัน (ตอนแรกจะใช้ Athlon64 X2 6000+ เอาแบบคล็อก 3.0G เท่ากันก็เกรงใจครับ เอาแค่นี้พอ แค่พอเห็นภาพ)

เอา CPU ทั้ง 2 ตัว ทำการ แปลงไฟล์โดยใช้ Nero แปลง VCD เป็น V2D

ต่อมาเป็นผลครับ

เนื่องจาก Nero ใช้ CPU แค่ Core เดียว แปลงไฟล์ครับ
                  จึงมีผลให้ CPU ทั้ง 2 ตัวใช้เวลาแปลงไฟล์ เท่ากัน หรือไม่เท่าก็ใกล้เคียงกันครับ

ปล. แต่ถ้าใช้งานอย่างอื่นหลายๆ งานพร้อมกัน X2 ทุกตัวกินขาดครับ
                  ปล. 2 อย่างว่ากันนะครับ พูดตามเนื้อผ้า
                  Last edited by Drunk; 14 Jan 2008, 19:01:54.

Comment

ไปหาลองของจริงเลยครับ ตามร้านเกมส์ก็ได้ อีกทางในการช่วยตัดสินใจ

Comment

สิบปากว่าไม่ท่าตาดู สิบตาดูไม่เท่ามือคลำครับ ขยำด้วยก็ได้ครับบ

Comment

Originally posted by wikorn View Post

ตามนี้ อยู่ที่ โปรแกรมและ แอปพิเคชั่น ที่รองรับ

ต่อไปโปรแกรมและแอปิเคชั่น ส่วนใหญ่ก็อาจจะต้องพึ่งพาCPU 2หัวมากขึ้น ตามกลไกการพัฒนาของเทคโนโลยี จากที่เคยใช้เปิดด้วยหัวเดียวนานๆ อาจจะใช้2หัวช่วยกันเปิด ทำให้เร็วขึ้น

*ถ้าราคาต่างกันไม่แรงมาก เลือก2หัวก้ได้ครับ ได้ใช้แน่ๆครับ ^^

Comment

Working...
                        X