overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 85

Thread: อัพเกรดสายสัญญาณเส้นใหม่

OverclockZone Member

Default อัพเกรดสายสัญญาณเส้นใหม่

รอ ร๊อ รอ ลำโพงก็ยังไม่ได้ซะที เลยเปลี่ยนสายใหม่ระหว่างการรอลำโพงซะเลย

เส้นเก่า PBJ เส้นใหม่นั้นเขียวๆ ครับ บอกเดี๋ยวไม่สนุกว่าสายของอะไรให้ทายกันนะครับ

ตอนนี้ต่อใช้อยู่เสียงดีขึ้นกว่า PBJ มากมาย และน่าจะดีกว่า Hero ด้วยมั่ง ขนาดว่าลำโพงกะจอกๆ ถูกกว่าสายอีก

ปล. ไม่มีรางวัลจ้า...ให้ทายกันหนุก แล้วจะมาเฉลย
    รูป รูป
    Last edited by IIM; 14 Jan 2008 at 20:18:43.

ทายกล้องที่ใช้ถ่ายแทนได้ป่ะคับ
    หุหุ

สายไม่รู้อ่ะครับ
    ทำมาเท่าไหร่ช่วยบอก + สอน ด้วยคร้าบบบ
    อยากทำเองบ้าง

งั้นผมทายกลับว่าคุณ vrthestar ใช้น้องนิคแน่นอน

ทุนในการทำสี่พันทอนสองร้อยกว่า

จำผิดลืมคิดค่าหนังงู ก็สี่พันพอดีแหละครับ

Quote Originally Posted by IIM View Post
    งั้นผมทายกลับว่าคุณ vrthestar ใช้น้องนิคแน่นอน

ทุนในการทำสี่พันทอนสองร้อยกว่า
    โอ้ววว
    เก่งจริงๆ ทายถูกด้วยว่าผมใช้นิค

ผมไม่ค่อยเก่งนะ แต่ผมขอทายว่าคุณ IIM ใช้แคนนอน
    รุ่นไหนไม่แน่ใจ แต่มี flash หัวกล้อง เลนส์zoom รูรับแสงกว้างสุด ถ่ายรูปมาเข้าคอม sharpen มาคมกริบ

ถูกบ้างรึเปล่าครับ

หวังว่าถูกซัก 1 ข้อก็ยังดี
    T-T

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    โอ้ววว
    เก่งจริงๆ ทายถูกด้วยว่าผมใช้นิค

ผมไม่ค่อยเก่งนะ แต่ผมขอทายว่าคุณ IIM ใช้แคนนอน
    รุ่นไหนไม่แน่ใจ แต่มี flash หัวกล้อง เลนส์zoom รูรับแสงกว้างสุด ถ่ายรูปมาเข้าคอม sharpen มาคมกริบ

ถูกบ้างรึเปล่าครับ

หวังว่าถูกซัก 1 ข้อก็ยังดี
    T-T

ชื่อ VR ก็ต้องนิคอยู่แล้ว รู้งี้น่าใช้ชื่อ IS มั่งแต่ไม่มีขายกินไปหมดแล้วตั้งแต่ 17-55is 24-105IS กลับมาใช้ tamron แทน เพราะถ้าเอาสวยๆ ไปเล่น prime

ผมใช้แคนนอนครับ ใช้แฟรช + lightshpere f3.5
    sharp ไปทีแบบง่ายๆ เพราะมันแค่รูปสาย เอาคมๆ ก็พอไม่ต้องคิดไรมาก และก็ปรับ color ขึ้นไปอีกด้วยโปรแกรม Lightroom ฯลฯ
    Last edited by IIM; 14 Jan 2008 at 20:31:38.

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

แจ็ค 3.5 นี่ของอะไร ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไร ครับ
    .....................................
    อะจ๊ากก งูเขียวเข้าบ้าน

ตอนผ
    Quote Originally Posted by camera View Post
    แจ็ค 3.5 นี่ของอะไร ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไร ครับ
    .....................................
    อะจ๊ากก งูเขียวเข้าบ้าน
    ที่ itmall ครับ ร้าน บอม บอม ตัวละ 140 บาท ร้านนี้ขายราคาปานกลางไม่ถูก แต่ก็ไม่แพง สายเขียวๆ ที่ร้านนี้ก็มีขาย ราคาตั้ง 2,320 บาท/เมตร

ถ้าไปที่ร้านเค้าแล้วจะทำแบบผมร้านไม่รับทำให้นะครับ ตอนผมซื้อหัว 3.5 ผมบอกเค้าเอาไปเข้าสายตัวนี้ ช่างเค้าบอกผมเอาไปเข้าไม่ได้หรอก หึ หึ ของงี้อยู่ที่ฝีมือ 5 5 5
    Last edited by IIM; 14 Jan 2008 at 20:42:42.

Quote Originally Posted by IIM View Post
    ชื่อ VR ก็ต้องนิคอยู่แล้ว รู้งี้น่าใช้ชื่อ IS มั่งแต่ไม่มีขายกินไปหมดแล้วตั้งแต่ 17-55is 24-105IS กลับมาใช้ tamron แทน เพราะถ้าเอาสวยๆ ไปเล่น prime

ผมใช้แคนนอนครับ ใช้แฟรช + lightshpere f3.5
    sharp ไปทีแบบง่ายๆ เพราะมันแค่รูปสาย เอาคมๆ ก็พอไม่ต้องคิดไรมาก และก็ปรับ color ขึ้นไปอีกด้วยโปรแกรม Lightroom ฯลฯ
    แหงะ

ที่ชื่อ vr นี่เป็นชื่อเล่นจริงๆของผมอ่ะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับ nik
    ที่ nik มี VR มันมาทีหลังผมเกิด
    ผมเกิดก่อน 55555
    มันเลียนแบบผม แล้วก็ที่ใช้ nik เพราะว่าที่บ้านใช้กันอ่ะครับ
    ทายผิดหมดเลย นึกว่า flash หัวกล้อง
    อย่างน้อย f กว้างก็ถูก
    เพราะมันดูง่ายสุดแล้ว = ="
    รูปสายยัง sharp เลย
    พิถีพิถันจิงๆ
    เพราะถ้าผมลงรูปสาย ผมคงถ่าย ย่อ post เลย ไม่เข้า program เลย
    = ="
    ลวกๆก็แบบนี้แหละคับ

ปล. เอาเรื่องสายหน่อยคับ
    คือผมไม่เคยทำเองเลยซักครั้งอ่ะครับ
    ขั้นตอนการทำยังไงพี่ IIM ช่วยพิมบอกขั้นตอนด้วยได้ป่ะครับ
    ขอรูปด้วยยิ่งดี
    อยากได้วิธีของ 3.5minijack กับ RCA อ่ะคับ
    Last edited by vrthestar; 14 Jan 2008 at 20:47:19.

แต่เห็นภาพสวยดีครับ ถ่ายเก่งมาก

เวลาผมทำภาพ ผมต้องดึงภาพเข้า LR ก่อน แล้วค่อยไปทำต่อใน PS กว่าจะเสร็จรูปนึงเหนื่อย ทำสัก 5 รูปก็เบื่อแล้ว

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ครับ ฝีมือจริงๆ ยัดเข้าไปซะเนียนเลย

...........................................
    ผมคงซื้อแต่ แจ็ค 3.5 น่ะครับ เอามาลองกับสายที่ผมเก็บๆไว้ หาหัวดีๆไม่ค่อยได้

รูปตอนทำผมก็ลืมถ่าย เพราะมัวแต่คิดถึงว่าจะยัดได้ไง (ยากที่สุดที่เคยทำมา)

ถ้า 3.5 ---> RCA คอยหน่อยได้ไหมครับ มีสายเปล่า coax อยู่ยังไม่ได้ทำ

แต่ถ้าเอาแบบคราวๆ กรณี 3.5 ----> RCA นี้ง่ายครับ
    หาหัว 3.5 stereo ในรูปนั้นแหละครับใช้ได้ ก็ต่อเส้น + (แกนกลาง) เข้าที่หัวจุดในสุด ส่วน - ก็เข้าตรงขาใหญ่สุดที่ไว้หนีบสาย ส่วนหัว RCA + เข้ากลาง - เข้ากราวด์เลย
    งงป่าวครับไม่มีภาพ เดี๋ยวไปถ่ายจากสายเส้นเก่าก่อน แป๊ปนึง

ขอบคุณครับที่ชม แต่ไม่ค่อยมีเวลาไปถ่ายแล้วอ่ะครับ เรียนหนัก
    เด๋วก็ต้องไปฝึกงานตอนปิดเทอมอีก
    ผมถ่ายรูปมาเข้า PS เลย มี LR เหมือนกันแต่ใช้ไม่เป็น
    พยายามลองอยู่เหมือนกันเพราะ interface มันสวยดี แต่ใช้ยากอ่ะ สำหรับผมนะ

แต่งรูปผมก็แล้วแต่รูปอ่ะครับ
    บางรูปก็ 2 ชม.กว่าจะเสร็จ
    = ="

คือผมหมายความว่าสาย 3.5-->3.5
    กับ RCA--->RCA อ่ะครับ
    ยังไม่ข้ามรุ่น เพราะว่าแค่ข้างบนยังทำไม่ได้เลย
    เคยเห็นหัวที่ขายแยกเหมือนกัน ไม่รู้ต่อยังไงไม่ให้ shot

ต้องรอความรบกวนด้วยครับ
    ขอบคุณเป็นอย่างสูงอ่ะครับ
    ผมว่าคงมีอีกหลายคนที่ได้ความรู้เพิ่มเหมือนกันผมอ่ะครับ

วิธีทำสายด้วยคร้าบบบบ
    ปล. แต่งรูปไปชอบฟังเพลงไปด้วย เลยต้องซื้อคอมแรงๆมาจะได้แต่งรูปแล้วฟังเพลงไปไม่กระตุก
    5555
    Last edited by vrthestar; 14 Jan 2008 at 21:05:06.

ถ้ากี้จะถ่ายให้ดู แต่หัวผมข้างในใส่ท่อหดไปแล้วเลยถ่ายไม่ได้เดี๋ยวหาลิงค์จากเวปอื่นให้ดูครับ

เจอแล้ว ในนี้เลย http://www.head-fi.org/forums/f6/how...ep-pics-50729/

โห
    ดีขนาดนี้เอาดาวไปเลยคับ

ขอบคุณมากคับพี่ IIM

ยินดีรับใช้

ไม่ทราบว่ามีสาย mini to 2rca บ้างเปล่าครับแนะนำประสบการณ์ในการเล่นหน่อยครับตอนนี้ลองใช้อแดปเตอร์แปลง mini to rca อยู่ ทดลองเปลี่ยนสายสัญญาณเล่นดุ ก็ดีระดับหนึ่งยังไม่ถูกใจครับ

มันดูยากๆตรงบัดกรีอ่ะดิ
    = ="

แล้วสายไฟมันมี 4 เส้นแต่มีอยู่ 2 สี จะจำได้ไงเนี่ย
    = ="
    แบบถ้าสายยาวๆแล้วข้างในมันม้วนกันจนอีกปลายไม่รู้ว่าคู่ไหนเป็นคู่ไหน

ไม่เป็นไร ใช้ RCA ไป ไม่ต้องจำมาก

ถ้าเป็น 3.5 แบบ 3 ขั้วนี่ทำไงเนี่ย
    บัดกรีกระจาย
    Last edited by vrthestar; 14 Jan 2008 at 21:51:51.

Quote Originally Posted by mazz View Post
    ไม่ทราบว่ามีสาย mini to 2rca บ้างเปล่าครับแนะนำประสบการณ์ในการเล่นหน่อยครับตอนนี้ลองใช้อแดปเตอร์แปลง mini to rca อยู่ ทดลองเปลี่ยนสายสัญญาณเล่นดุ ก็ดีระดับหนึ่งยังไม่ถูกใจครับ

ยังไม่เคยครับ

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks