Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอท่านผู้รู้จัด spec . เครื่อง ทำงาน 3D ด้วยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอท่านผู้รู้จัด spec . เครื่อง ทำงาน 3D ด้วยค่ะ

งาน 3D ที่จะใช้นั้น เป็นพวก sketch-up ,3D max.. ทราบจากเพื่อนว่าต้อง Open GL แล้ว ควรจะเป็นรุ่นที่ใช้ card อะไร จึงจะไม่อืดด ขอความกรุณาท่านผู้รู้ ค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูง

เงอะ

8800 GT , 8800 GTX
    E6600
    Ram 2Gb*4 ถ้าเป็นไปได้ ถ้าไม่ได้ก็ 1*2 หรือ 2*2 ก็ได้ครับ
    HDD ซัก 500 Gb ไว้เก็บไฟล์ที่ RENDER มา
    ถ้างบเหลือก็ เอาการ์จิ 2 ตัวมา raid กันเลย แล้วถ้าเหลืออีกก็ ซื้อ จอเพิ่มอีก จอเลย เป็น2 จอ
    จะได้มีพื้นที่การทำงาน เยอะ ๆ

Comment

Q6600
      แรม 2GB*2
      การ์ดจอ Nvidia Quadro 1700
      ที่เหลือก็แล้วแต่งบครับ ถ้าลอกงบมาจะจัดให้ได้ง่ายกว่านี้

Comment

Ram 2Gb*4 !!??
        เอาการ์ดมา raid !!??
        ...

Comment

ขอบคุณทั้งสามท่านค่ะ

ดูจาก HP catalogue มี workstation อยู่ 1 รุ่น ที่ใช้card ที่ท่านว่า
          AMD Opteron1216 (2.4 GHz/1MB)
          2 GB (2*1GB) DDR2-667 ECC
          250 GB SATA NCQ 7200 rpm
          NVIDIA Quadro FX1700 512 MB PCI-E

ถามต่อค่ะ
          พอใช้มั๊ยคะ

Comment

Originally posted by luckyone View Post
            งาน 3D ที่จะใช้นั้น เป็นพวก sketch-up ,3D max.. ทราบจากเพื่อนว่าต้อง Open GL แล้ว ควรจะเป็นรุ่นที่ใช้ card อะไร จึงจะไม่อืดด ขอความกรุณาท่านผู้รู้ ค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูง
            งบเท่าไรครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=145964

ช่วยจัดให้ผมด้วยครับ ไม่มีคนมาตอบเลยอ่ะ

Comment

Originally posted by tuykung View Post
                http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=145964

ช่วยจัดให้ผมด้วยครับ ไม่มีคนมาตอบเลยอ่ะ

Comment

การ์ด 8800GTX อย่าใช้นะครับ ไม่เหมาะอย่างยิ่ง มันใช้เล่นเกมส์ไม่ได้ใช้ทำงานประเภทนี้ ถ้างบถึงช่วงนี้เหมาะๆก็คงเป็น

CPU Q6600

ใส่ RAM เยอะหน่อยแต่ไม่ต้องเล่นพวกแพงๆเพราะเน้น stable ไม่ได้เน้น OC พวก Blackdragon หรือ G.Skill ตัวธรรมดา หรือ ถ้าจะให้ดีก็ Corsair XMS2 ก็พอ 2-4GB แล้วแต่งบครับ

MB ของดีพิมพ์นิยม ASUS p5KR หรือ Gigabyte P35DS3R ครับ

VGA ถ้างบถึงแนะนำ การ์ดที่ใช้ Quadro หรือ FireGL ครับ แต่โดยส่วนตัวแนะนำ Quadro ครับ FX Series ตัวล่างถึงกลาง งบ ช่วง 15000-30000 ครับ (เฉพาะการ์ดนะครับ) ถ้างบไม่ถึงแนะนำหา 8800GTS G80 มาแปลงเป็น Quadro เอา (แปลงเอาจะได้แรมเยอะกว่าในราคาพอๆกันครับ เพราะ Quadro ตัวเล็กให้แรม 128 เอง) ถ้าจะเอาแบบประหยัดก็ 8800GTS G80 มือสอง(ตอนนี้ถูกมาก)

HDD แล้วแต่อ่ะครับถ้าไหวก็ 4 ตัวทำ RAID 5 ไปเลย ข้อมูลปลอดภัยสูงกว่า ใช้ตัวเดียว และ RAID0 เพราะงาน 3D ใช้ HDD เก็บข้อมูลทีละเฟรมอยู่แล้วการประมวลผลเกิดที่ CPU กับ RAM แต่ก็ต้องมี PSU ระดับ 600 w ขึ้นไปนะครับ

ส่วนจอ อย่าคิดมาก LCD 22" ไปเลยครับ

ขาดไม่ได้อีกตัวก็คงเป็น DVDRW เอาแบบ SATA นะครับ

แต่ที่ว่ามาทุกอย่างก็อยู่ที่งบครับ เพราะเครื่อง 3D Graphics Workstation นี่ทำได้ตั้งก่ะราคา 3xxxx ไปยัน หลายแสน ลองว่างบมาก่อนอย่างที่คุณวิกรว่าสิครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านค่ะ
                    ที่ให้ความกรุณา
                    ตอบคุณ Wikorn
                    ไม่อยากให้เกิน 50,000 บาท ค่ะ รวมจอด้วยแล้วนะคะ

Comment

ขอบคุณคุณRatth.. ค่ะ
                      ตามที่แจ้ง งบ ไม่อยากให้เกิน 50K ก็จริง หากจำเป็นก็ต้องยอมนิดหน่อย เนอะ

Comment

อืมถ้าไม่เกิน 50K นะครับลองดูตามนี้
                        q6600 9700
                        RAM XMS2(Corsair) 2*1GB (โทรถาม busitek เอานะครับ ช่วงนี้ราคาแรมลงเยอะ ถ้าเล่นบัสไม่เกิน 800)ไม่ก็ GEIL BlackDragon 1*2GB 4-4-4-12 ร้าน SAVEWAY 2300 เองถูกมากๆ (ผมซื้อมาตั้ง 3700)เย็นดีรุ่นนี้เล่นเกมส์หนักๆยังแค่อุ่นๆ
                        M/B ASUS P5KR 4350
                        DVDRW 18X18 LG 1200 มั้งไม่น่าจะเกินนี้
                        VGA แนะนำ 2 ตัวเลือก
                        คือ FireGL 3200 ประมาณ 12500 หรือ Quadro FX 3500 มั้ง ถ้าจำไม่ผิดราคาพอๆกัน FireGL หาซื้อได้ที่ร้าน PCGallery พันทิพ ชั้น2 ไม่แน่ว่าอาจจะมี QUADRO ด้วยนะครับแต่ราคามันหายากพอดูเลยบอกไม่ได้ อีกทีนึงก็สั่ง ที่ COMSEVEN เอาครับ
                        LCD 22" ก็ 9xxx - 12xxx (พวกใช้งานทั่วไปเช่น LG Samsung ASUS)
                        หรือ DELL ไปเลยครับ แต่แพงเอาเรื่องอยู่ 25XXX
                        HDD SATA II 500GB WD 5000ys 4490
                        HDD SATA II 320GB WD 3200YS 3390

พวกเคส Key และ mouse ไปเลือกเอาเอง แต่ mouse ต้องเป็น USB เพราะ p5kr ไม่มี mouse PS/2
                        และถ้าจะทำ HDD RAID ก็ เพิ่ม PSU เข้าไปอีกตัว แนะนำ Enermax Liberty 500W ครับ 4500

มาดูว่ารวมๆแล้วเท่าไหร่นะครับถ้าเอาแบบใช้งานได้ดี+ประหยัด
                        9700(CPU)+2300(RAM)+4350(MB)+1200(DVDRW)+12500(VGA)+10000(LCD)+4490(HDD 500GB)+4500(PSU)+2000(Key+Mouse+CASE)=51040 ครับ แต่ถ้าใช้งานจริงๆผมแนะนำว่า เปลี่ยน HDD จาก 500 แล้วใช้ 320 2ตัวจะปลอดภัยกว่าอย่างน้อยเสียตัวนึงก็ยังมีอีกตัวนึง แต่ถ้าเพิ่มเงินไหวก็ใช้ 320 4 ตัว ทำ RAID 5 ไปเลย

Comment

Working...
                        X