Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD Crystal Brite กับ จอ LCD ธรรมดา ต่างกันยังไงคับ แล้วเซียนทั้งหลายใช้อันไหนคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD Crystal Brite กับ จอ LCD ธรรมดา ต่างกันยังไงคับ แล้วเซียนทั้งหลายใช้อันไหนคับ

สงสัยมากๆคับ จอ LCD Crystal Brite กับ จอ LCD ธรรมดา ต่างกันยังไงคับ พอดีผมจะซื้อเครื่องใหม่อ่ะคับ เอาตัวไหนดีครับ แล้วมันต่างกันยังไงคับ

ผมใช้อันที่มันไม่สะท้อนแสง

Comment

ขอบคุณจอมยุทธที่ชี้แนะครับ ท่านต่อไปชี้แนะด้วยนะครับ เพราะว่าวันเสาร์จะไปซื้อแล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะนะครับ

Comment

Originally posted by Zemos View Post
        แบบไหนอ่ะครับที่ไม่สะท้อนแสง

Comment

จอด้านๆๆไม่สะท้อน ที่ไม่ใช่กระจกดีกว่า

Comment

Originally posted by Zemos View Post
            จอที่เค้าเรียกกันว่าจอน้ำน่ะหรือครับ?

Comment

Crystal Brite คือจอที่เคลือบสารอะไรสักอย่างนี่แหละครับ มันจะมันๆเหมือนกระจก จะช่วยทำให้สีสรรดูสมจริงมากขึ้น แต่ผมไม่ชอบเพราะความที่มันมันๆนี่แหละมันจะมีเงาสะท้อนมากเหมือนส่องกระจกเงา ผมชอบจอธรรมดามากกว่า

Comment

ผมใช้ Crystal Brite อยู่ก็โอเคนะครับ อาจเป็นเพราะผมตั้งอยู่ในมุมที่แสงไม่ตกกระทบด้วยมั๊งครับ สีสรรสดใส ทำความสะอาดง่าย

Comment

ผมก็ใช้จอที่ไม่ใช่ crystal bright (brite) สะกดไงไม่แน่ใจเหมือนกัน ครับ
                  แต่ว่า........crystal bright (brite) นี่แล้วแต่ยี่ห้อนะครับ เท่าที่ผมไปด้อมๆ มองๆ
                  แล้วก็ไปลองที่บ้านเพื่อน แต่ละยี่ห้อ แสงที่มันสะท้อนออกมามันไม่เท่ากันนะผมว่า
                  บางรุ่นตัดแสงสะท้อนดีมากเลย แทบไม่มีเงาสะท้อนเลยครับ ไม่แตกต่างกับ จอ LCD ธรรมดา
                  (ของเพื่อนผม samsung 226bw กับ HP 22 นิ้วตัว HDMI ตัวของ HP สะท้อนมากกว่าจึ๋งนึง)

ถ้าให้ผมซื้อใหม่ตอนนี้ คงเลือก crystal bright(brite) 24wide น่ะครับ ภาพคมดี แต่ต้องไปเลือกดูเองน่ะครับ

อาทิตย์ก่อนผมไป IT City ที่ Zeer ดู acer 24wide กับ hp 24wide crystal bright (brite) ทั้งคู่ เอามาตั้งคู่กันเลย
                  ไฟส่องลงจอพอๆ กัน ของ acer มันสะท้อนภาพมากกว่า HP เยอะเลยเหมือนกันนะครับ (แต่ของ ACER ของมาตั้งแค่ 3 วัน หมดแล้ว 4 ตัว - -'')

ของ samsung ก็ไม่ค่อยสะท้อนเท่าไหร่นะ แต่ผมว่าหน้าจอมันไม่น่าจะใช่กระจกนะครับ มันคล้ายๆ กรอซซี่อะ
                  ถ้าเป็นกระจกจริง มันน่าจะหนักมากกว่านี้น่ะครับ
                  Last edited by BurstnovA; 15 Jan 2008, 17:13:02.

Comment

Working...
                  X