Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเข้าสายแลน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเข้าสายแลน

มีคำถามครับ
    ผมมีสาย LAN เข้าหัวเรียบร้อย 2 เส้น
    เส้นแรกเข้าสายตำแหน่งสีตามมาตรฐาน CAT-5
    เส้นสองเข้าตำแหน่งสีตามใจฉัน แต่ Tx,Rx ตรงกันทั้งสองด้าน

เส้นที่สอง ใช้กับ 10 Mbps ได้ แต่ใช้กับ 100 Mbps ไม่ได้
    เส้นแรกใช้ได้ทั้ง 10/100

คำถามคือ อะไรที่ทำให้แค่การสลับตำแหน่งสายสร้างความแตกต่างได้ขนาดนี้
    งงครับ ใครทราบเฉลยทีครับ

การตีเกรียวของสาย UPT มีผลต่อการส่งข้อมูล

Comment

10Mbps ใช้สาย 1คู่ ในการส่งข้อมูล
      100Mbps ใช้สาย 2คู่ ในการส่งข้อมูล
      1Gbps ใช้สาย 4คู่ ในการส่งข้อมูล

แสดงว่าสายที่คุณสลับไปดันไปตรงกับ1คู่ของ 100Mbps ทำให้สามารถส่งสัญญาณได้เพียง 1คู่ BW เลยเหลือแค่ 10Mbps

Comment

Originally posted by art2_th View Post
        การตีเกรียวของสาย UPT มีผลต่อการส่งข้อมูล
        ขยายความหน่อยครับ

10Mbps ใช้สาย 1คู่ ในการส่งข้อมูล
        100Mbps ใช้สาย 2คู่ ในการส่งข้อมูล
        1Gbps ใช้สาย 4คู่ ในการส่งข้อมูล

แสดงว่าสายที่คุณสลับไปดันไปตรงกับ1คู่ของ 100Mbps ทำให้สามารถส่งสัญญาณได้เพียง 1คู่ BW เลยเหลือแค่ 10Mbps
        แต่ตำแหน่งสายตรงกันทั้ง 2 ด้านนะครับ แค่สีมันไม่ตรงตามมาตรฐานเฉยๆ

Comment

Originally posted by iGnUs View Post
          แต่ตำแหน่งสายตรงกันทั้ง 2 ด้านนะครับ แค่สีมันไม่ตรงตามมาตรฐานเฉยๆ
          ถ้าสองด้านสีเหมือนกันไม่น่าจะมีปัญหานะครับเพราะผมก็เคยทดลอง
          อาจจะเป็นเพราะ

1.สายบางเส้นที่ใช้มันหักใน
          2.ย้ำหัวไม่ดี
          3.ดันปลายสายเส้นที่ใช้เข้าไม่ถึงตัวกด
          4.เป็นที่หัว RJ-45 ไม่ดีเอง

------------------------------------
          ลองไล่สีทั้ง 2ด้านที่คุณเข้ามาให้ผมดูหน่อยครับ

Comment

ลองไล่สีทั้ง 2ด้านที่คุณเข้ามาให้ผมดูหน่อยครับ
            จำไม่ได้อ่ะครับ เพราะหลังจากใช้ไม่ได้ ผมก็เลยตัดทิ้งเข้าหัวใหม่ตาม CAT-5
            ก็ใช้ได้ขึ้นมาทันที ถึงทั้งงงและสงสัยครับ

แต่สาเหตุก็อาจจะข้อใดข้อหนึ่งใน 4 ข้อที่สันนิษฐานไว้ก็เป็นได้ครับ

Comment

สายแลน จะตีเกลียวเป็นคู่ คู่ใครคู่มันเพื่อกันการรบกวนกัน ถ้าไม่ต่อตามหลักการก็ใช้ได้ครับ แต่จะไปไม่ไกลเพราะสัญญานถูกรบกวนได้ง่าย

Comment

Working...
              X