Announcement

Collapse
No announcement yet.

E2160 + GA-P31Ds3L ช่วยทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E2160 + GA-P31Ds3L ช่วยทีคับ

E2160
    GA-P31-DS3L
    Geil Ultra 2 GB 800 (1 GB*2) CL4
    Enermax 460W

คือผมปรับค่าในไบออสแล้วพอเซฟ + รีเซทเครื่อง ค่ามันกลับไปที่ค่าเริ่ม( 1.8 GHz)

ปรับได้แค่ 340*9 ทดแรม 4:5

ลองให้แรมมันวิ่งตามสเป็ค 400 ทดแรม 1:1 ก็ไม่ได้

ถ้าปรับมากกว่านี้มันจะกลับไปค่าเดิมตลอด

** ไฟผมปรับเป็น ออโต้ ไว้ เพราะยังไม่ค่อยชำนาญ

** ใครพอจะรู้บ้างมั๊ยครับว่ามันเป็นที่อะไรถึงเซ็ทให้มันวิ่งมากกว่านี้ไม่ได้

ถ้า oc ไม่ผ่าน BIOS ก็จะกลับมาที่ค่าเดิมๆ อะ

Comment

เดาว่าพอมัน error มันคงโหลดค่ามาตรฐานมันกลับมาใช้อ่ะเปล่า (อันนี้เดา)

ลองไล่ไฟง่ายๆในส่วนของ cpu เพิ่มดูงับ ว่ากันไปทีละสเต็ป ค่อยเป็นค่อยไป

Comment

บัส cpu อาจไปไม่ไหวที่ 400 ไงครับ เอาแค่ 9*356 = 3.2 ghz. ก้พอแล้ว
        ใช้ไฟ cpu สัก 1.45 - 1.5 ไฟแรม +2 ก็พอ

ลองดูครับ

Comment

ของผม E2180+GA-P31-DS3L
          ซีพียู:E2180
          แรม:ไอ้บ้าเซ่อ 533*2 CL4
          บอร์ด:GA-P31-DS3L

ผมทดแรมไว้ 1:1 5-5-5-15 เลย ไฟซีพียู 1.376 ไฟแรม 2.016 ไฟบัส+0.1 ไฟโอเวอร์+0.1(ไอ้ไฟสองนี้ผมก็ไม่รูเหมือนกันว่าคือไีร แต่ก็อัดไฟไปเผื่อๆดู) เผา6ชั่วโมง
          ได้ 430*8 = 3.44 ghz. ลากไปไกลกว่านี้ไม่ไวครับ สงสัยแรมจะตัน super pi ได้ 19.07 กว่าๆ

ปล.ผมลากมั่วๆ+ครั้งแรม ลองผิดถูกไปเรื่อย รีเครื่องอีกเป็นร้อย

Comment

เดี๋ยวลองไปทำดูก่อนครับ ผลเป็นไงแล้วจะรีบมาบอก ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

รบกวนถามเพิ่มอีกนิดคับ ในไบออสอ่ะคับตรงที่ปรับไฟ จำเป็นมั๊ยว่าพอปรับไฟเพิ่มแล้วตัวหนังสือมันต้องเป็นสีเขียวๆ

อ่ะคับ เพราะพอผมปรับจาก auto >> manual มันก็จะมีข้อความสีแดงๆ กระพริบขึ้นมาตลอดเวลาที่ไม่ได้ปรับออโต้

ตอนนี้ไฟทั้งหมดผมเซทเป็น ออโต้

CPU Clock Ratio : 9
              CPU Host Frequency : 340
              SPD : 2.5
              CL 4-4-4-12

มากกว่านี้นิดเดียวไม่ได้เลยเปิดมากลับค่าเดิมลอง CL 5-5-5-18 ก็ยังไม่ได้อ่ะคับ

ผมควรปรับไฟซักเท่าไหร่ดีรบกวนแนะนำทีคับ

DDR2 OverVoltage control : ?
              PCI-E OverVoltage control : ?
              FSB OverVoltage control : ?
              (G)MCH OverVoltage control : ?
              CPU Voltage Control : ?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่แนะนำคับ

Comment

ปรับไฟแรม +0.4
                ไฟ VCore 1.55
                FSB +0.1
                MCH +0.1
                ทดแรม 2.00 (1:1) ตั้ง CL 5-5-5-15
                จากนั้นดันบัส CPU ยาวๆ ไปเลย

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
                  ปรับไฟแรม +0.4
                  ไฟ VCore 1.55
                  FSB +0.1
                  MCH +0.1
                  ทดแรม 2.00 (1:1) ตั้ง CL 5-5-5-15
                  จากนั้นดันบัส CPU ยาวๆ ไปเลย

ลองตามนี้ล่ะอาการเดิมเลยคับ แต่ตอนลองผมลองลดตัวคูณเหลือ 8 บัส 350

รีเซทล่ะมาอาการเดิม แต่ค่าต่างๆ ที่ปรับไว้ส่วนมากจะกลับเป็นค่าเดิมยกเว้น ตัวคูณ อ่ะคับ

ใครพอจะแนะนำว่าทำไงให้ไปไกลกว่านี้ได้ รบกวนทีคับ

Comment

ผมก็เป็นคล้ายๆกับคุณเลย T-T

Comment

ไฟแรม +0.4
                      VCore 1.55
                      FSB +0.3
                      MCH +0.3
                      แรม 2.00 CL 5-5-5-15 นอกนั้นปล่อยautoไว้ก่อน พอได้แล้วค่อยมาไล่หาclอีกรอบ

Comment

VCore 1.55 ทำไมใช้เยอะจัง

Comment

Originally posted by samutss View Post
                          VCore 1.55 ทำไมใช้เยอะจัง
                          เผื่อไว้ ครับท่าน

Comment

P31-DS3L นี่ตั้ง pci freq ไว้ที่เท่าไหร่ครับ

Comment

มาแอบดู
                              oc มันคืออะไรว๊ะ

Comment

Working...
                              X