overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: ขอความรู้เรื่อง RAM การ์ดจอหน่อยคับ+++ขอบคุนคับ

OverclockZone Member Piyanat's Avatar

Red face ขอความรู้เรื่อง RAM การ์ดจอหน่อยคับ+++ขอบคุนคับ

1.คือผมสับสนระหว่าง DDR3 กับ GDDR3 มันแตกต่างกันหรือว่ามันคือตัวเดียวกันคับ
    ช่วยตอบทีนะคับ........ขอบคุนคับ
    2.Sappire 2400XT GDDR3 64bit [การ์ดรุ่นนี้OCได้ป่ะคับ/ถ้าได้ใช้โปรแกรมไรช่วยคับ]
    3.ขอวิธีใช้โปรแกรม ATI Tray Tool ด้วยนะคับ [เอาเป็นไฟล์wordก็ได้ครับ]

ขอบคุนมากๆ.......คับ
    Last edited by Piyanat; 15 Jan 2008 at 15:49:09.

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

อันเดียวกันงับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    อันเดียวกันงับ
    คนละอานกานนะท่าน...

ทั้ง 2 ตัวถูกพัฒนามาจาก คนละ เทคโนโลยี... เอาแบบง่ายๆ ก็คือ GDDR ซี่รี่ ทำมาเพื่อกาดจองับ
    ตัว GDDR3 จะ Base on tech. ของ DDR2 ปายพัฒนาเพิ่ม...

ถ้าจะเอาโดยรายละเอียด ลึกๆ ลองอ่าน 2 หน้าที่ ดูงับ
    http://en.wikipedia.org/wiki/DDR3_SDRAM
    --"GDDR3 memory, with a similar name but an entirely dissimilar technology, has been in use for several years in high-end graphic cards such as ones from NVIDIA or ATI Technologies, and as graphics system memory on the Sony Playstation 3. It has sometimes been incorrectly referred to as "DDR3"."--

http://en.wikipedia.org/wiki/GDDR3
    --"GDDR3, Graphics Double Data Rate 3, is a graphics card-specific memory technology, designed by ATI Technologies.

It has much the same technological base as DDR2,"--

ps GDDR4 base ของ Tech ของ DDR3 ปายต่อยอดงับ
    Last edited by Teardrop; 15 Jan 2008 at 16:01:14.

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

เพิ่มอีก link ละกาน อ่านเข้าจายง่ายหน่อย... แต่อานนี้สมัยก่อง DDR3 ออก
    http://www.hardwaresecrets.com/article/168

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

มาเปงชุด

Moderator Gearhead's Avatar

ผมว่ามันพัฒนาบนเทคโนโลยีเดียวกันนะครับ เพียงแต่ต่างวัตถุประสงค์ DDR บนคอมมีบัสที่คงตัว แต่ GDDR การ์ดมีความเร็วที่แตกต่างกัน เนื่องจากต้องการให้การ์ดจอเร็วขึ้นๆ

และมีสิ่งหนึ่งที่ทั้ง 2 พยายามทำเหมือนกัน คือ การทำให้เร็วขึ้น แต่กินไฟน้อยลง ซึ่งอันนี้ใช้ได้แต่ไม่ทั้งหมด เพราะ GDDR วิ่งเร็วกว่า DDR จึงต้องกินมากเป็นธรรมดา

ที่เราเห็น GDDR ไปเร็ว ออกรุ่นใหม่ๆ เร็วกว่า DDR เพราะ จุดประสงค์ข้างต้นนี้ล่ะครับ แรมบนการ์ดจอมีแต่จะเร็วขึ้นๆ เรื่อยๆ แต่ แรมบนคอมไม่สามารถจะเร็วได้แบบนั้น เพราะ FSB ของ CPU มันตามไม่ทัน (เพราะกั๊กกันอยู่ รอให้คงจุดคุ้มทุน)

OverclockZone Member Kaze's Avatar

ถ้าเป็นแบบนั้น แสดงว่า GDDR3 ก็ดีกว่า DDR3 ใช่ไหครับ เพราะเร็วกว่า

Quote Originally Posted by Kaze View Post
    ถ้าเป็นแบบนั้น แสดงว่า GDDR3 ก็ดีกว่า DDR3 ใช่ไหครับ เพราะเร็วกว่า
    GDDR3 ต่อยอด จาก GDDR2 ซึ่งพํฒนาจาก DDR2 นะงับ มะช่ายพํฒนาจาก DDR3...
    ที่ท่าน หัวเกียร์ว่ามันเร็วก่า คือต้อง เปรียบเทียบระหว่าง GDDR3 กับ DDR2 งับ

ถ้าจะเทียบรุ่นอย่างที่ท่านหัวเกียร์ว่า ต้อง GDDR4 งับ ถึงจะเป็นตัวที่เอา DDR3 มาต่อยอด เพิ่มไฟ

ps DDR2, GDDR2, GDDR3 ใช้ 4-bit samples แต่ DDR3 กับ GDDR4 ใช้ 8-bit งับ ^^"
    Last edited by Teardrop; 15 Jan 2008 at 17:52:25.

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by Kaze View Post
    จะบอกว่าดีกว่าคงไม่ใช่ครับ มันทำงานได้อยู่แล้ว ในหน้าที่ของมัน

GDDR3 เร็วกว่าเป็นปกติอยู่ เพราะ ด้วยในหน้าที่ของมัน

DDR3 ก็สามารถเร็วได้ครับ ถ้าไม่ติดเงื่อนไข เช่น ต้องใช้ไฟเท่านั้นเท่านี้ Timing เท่านั้นเท่านี้

GDDR3 อาจจะเร็วพอๆกันก็ได้ครับ เพียงแต่ตอนนี้ เราเห็น GDDR3 ออกมาก่อน เลยคิดกันไปว่า GDDR3 ต้องเร็วกว่า เร็วสุดบน GDDR3 เท่าที่ทราบคือ 0.9ns 1111MHz (2222Mhz Effective) ถ้าจะเอามาเทียบเปรียบกันคงยากครับเพราะถูกพัฒนามาคนละแนวทาง
    DDR ไปเรื่อยๆ ตาม FSB (วิ่งไม่ถึง ค่อยเพิ่ม Timing เอา ) แถมโดนจำกัดด้วยเงื่อนไขของ แรงดันไฟอีก
    แต่ GDDR กรูจะเร็วๆ ลูกเดียว ร้อนหน่อยก็ไม่เป็นไร

OverclockZone Member Piyanat's Avatar

แล้วใช้โปรแกรมอะไรคล๊อกการ์ดจอหล่ะคับ

ขอบคุนมากคับกับคำตอบด้านบน

OverclockZone Member EmBaSy's Avatar

ความรู้ใหม่

Bookmarks

Bookmarks