Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาก Clock แล้ววินโดว์ไม่ขึ้น หมายความว่าไงคับ..?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

วันนี้ตื่นเช้ามาก็นั่งลองต่อ เริ่มงงๆ ตอนนี้ลองให้ไฟ Auto กับ Pci Express Auto ดันผ่านหมด ถ้าตั้งไปที่ 100 ไม่ผ่านอ่ะคับ แต่พอดัน ไปที่ 9*400 Bios ผ่านแต่ HD ไม่ขึ้น อย่างงี้แสดงว่าไฟไม่พออ่ะป่าวคับ...?

Comment

Originally posted by jan007 View Post
      ลองเพิ่มแรงดันไฟแล้วน่ะคับ แต่พอเพิ่มก็ Reset ค่าใหม่ทุกทีอ่ะคับ แต่พอปรับ Auto ถึงพอได้อ่ะคับ

แล้วพอได้ก็ งง เป็นไก่ตาแตกเลยครับ ใน CPU ID อ่านได้ 3.2 Ghz แต่ของ Windows,Orthos,Sisoft อ่านได้ 4Ghz โอ้วมันเกิดอะไรขึ้น T-T

ปล.Test ครั้งนี้รัน Pi32 2 หัวพร้อมกันผ่านด้วยน่ะครับ...
      ผมว่าอุณภูมิเริ่มจะร้อนไปละนะครับ เหยียบ 71 กะ dual core
      อาดจะเป็นลิมิตของ cpu นะครับ หรืออีกอย่างคือลองไปหา update bios มาดูครับ ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆกัน(fsb hole) พออับเดตไปก็หา(แต่บางทีก็กลับมา) คือบางครั้ง ผู้ผลิด main บอรืดเค้าจะออกแบบ bios มาเพื่อรับ cpu บางตัวที่ออก ใหม่แต่ว่าทำให้เสียความเสถียรของตัวเดิมดังนั้นไม่ใช่ bios ทุกตัวจะเหมาะกับ cpu ทุกตัวเท่ากัน(ชัดๆเลยก็บอร์ดผม P30 อัดได้ quad 3.6 พอ p31 อัด dual core ได้ 4 แต่ quad แค่ 3 ก็ดับสนิทแล้ว)
      Last edited by hil4552; 17 Jan 2008, 23:13:06.

Comment

Working...
      X