Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมมีอาการแฮงค์แปลกๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมมีอาการแฮงค์แปลกๆครับ

คือมันชอบค้างแบบว่า ค้าง 2 วิให้เรารู้ว่ามันแฮงค์ แล้วดับไปเลย = = มันไม่ใช้แบบที่ผมเคยเจอคือ
    แฮงค์แล้วทำไรต่อไม่ได้แต่ก็ยังเห็นหน้าจออยู่ อาการช่วงก่อนแฮงค์ บอกไม่ถูกครับ มันไม่ค่อยจะเจอซ้ำกัน
    คือไม่ว่าจะทำไรมันก็สามารถแฮงค์ได้ตลอดเวลา มีเวลาให้เสียวตลอด -*- แฮงค์มาถ้าไม่ได้เซฟงานไว้
    ก็หายเลย ทำให้อยู่ในช่วงผวา คือต้องเซฟงาน ทุก10 นาที ไม่งั้น ดับที จบ ...

อ้อ ที่ผมเคยเจอ และเป็นแบบเห็นได้เรื่อยๆ คือ เวลาที่ผมเปิดกล้อง MSN โดน ใช้โปรแกรม Menycam ช่วยเปิด
    พอเล่นไปซะพัก ดวงดีขึ้นมาจะแฮงค์ทันที แต่พอเปลี่ยนเป็นเปิดจากกล้องโดยตรงก้จะไม่แฮงค์ครับ
    ตอนแรกก็คิดว่ามาจาก Menycam แต่มันก็เป็นตอนใช้โปรแกรมอื่นเช่นกัน ทำให้ผมคิดว่าไม่น่าเกี่ยว

วินโด ลองลงใหม่แล้วครับ แต่เจอปัญหาเหมือนเคย ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาใดๆ ไวรัสก็แสกน + ฆ่าทิ้งหมด
    ปัญหาก็ยังอยู่ตอนนี้เลยสงสัยว่ามันน่าจะเกิดจากอุปกรณ์ภายในเคส อาจมีบางตัวมันรับกันไม่ได้
    พูดถึงความร้อน ผมก็คิดว่าไม่น่าจะใช้ เพราะเคสผม เปิดฝาตลอด อยู่คอนโดครับเลยไม่ค่อยห่วง
    เรื่องฝุ่น แต่มันไม่ได้เป่ามานานเลยคิดว่าอาจเป็นเพราะฝ่นรึเปล่า ตอนนี้ก็คิดว่ามีปัญหาน่าจะเป็นเพราะ

ความร้อน > หลังจากแฮงค์ เข้าไปดูความร้อนภายใน อยู่ที่ 50-60 องศา ฮะ
    เมมบอร์ด
    Bios
    PSU
    อุปกรณ์ภายในคอม

อ้อ มีอีกงานให้เล่นฮะ คืองานนี้นอกจากจะมีอาการแฮงค์แบบหาสาเหตุไม่เจอ ยังสมนาคุณเพิ่มอีก
    คือกดแชตดาว์ แล้วดันกลายเป็นรีสตาดแทน = =' อาการนี้จู่ๆก็เป็น จำไม่ได้แล้วว่าเป็นตอนไหน
    ทำให้ช่วงนี้ต้องกดปุ่ม เปิดเครื่องค้างไว้เพื่อปิดเครื่องแทน - - ก็กลัวเครื่องจะพังเข้าซะวัน

เท่านั้นยังไม่คุ้มพอเราแถม อาการเปิดเครื่องตอนเสียบตัวส่งสันญาญเมาส์ไร้สาย ไม่ได้
    คือถ้าเสียบตัวส่งสัญญาญนี้ไว้ จะเปิดคอมไม่ได้ มันจะบูตไม่ผ่านครับ อันนี้พอรู้ว่ามาจากเมมบอร์ด
    พอเอา Bios ตัวใหม่มาใส่ ก็หายครับ แต่!! พออาการนี้หาย อาการต่อไปก็มีมาให้เล่นอีก คือวินโด
    จอฟ้าครับ = = บูตแล้วเจอ แถบสีหลากหลายสีสันให้เลือกชม พอ ฟอร์ดแมก ฮาร์ดดิส แล้วลงวินโด
    ก้จะมีจอฟ้า พร้อมข้อความแถบยาวเยียด ให้เรานั่งเรียนภาษาอังกฤษนอกโรงเรียน กันเล่นๆ
    หลังจากนั้นแล้ว ก็เลิกล้มความตั้งใจไป เลยกลับไปเป็นตัวเดิม ก็เจออาการ เดิม - -

ทั้งนี้และทั้งนั้น มันพึงเกิด ไม่เกิน5 เดือนนี้ฮะ ทนสุขภาพจิตเสียไม่ไหวเลยมาขอความช่วยเหลือ
    ให้ยกไปให้ช่างบอกมานไปงี้ มานก็หาสาเหตุไม่เจออีก เพราะมันไม่ได้เจอปัญหา
    อ้อ ผมเองทำงานไม่ได้หนักไรมากมายนะครับ สเปคคอมก็ไม่ได้ห่วยไรมากมาย แต่เป็นคอมประกอป
    เลือกเองทุกชิ้น เลยไม่รู้ว่าเป็นไง อ้อ ผมไม่ถนัดนะ เรื่องฮาร์ดแวร์ พอจะใส่เองเป็น OC ไรเนี้ย
    ไม่เป็นเลย - - เหอๆๆ คิดว่า โดยรวมเกี่ยวกับระบบผมค่อนค้างมั้นใจว่าไม่เกี่ยว นะครับ

พลีสสสสส ช่วยพิจารณาด้วยครับบบ U&U

อ้อ มีอีกข้อฮะ อยากได้ DVD ไรท์ ที่ถึกๆอะครับ เน้นไรท์เป็นหลักเลย เอาแบบทนสุดๆอะครับ,
    จะเอายี่ห้อไหนดีฮะ - -'
    Last edited by sensekrub; 16 Jan 2008, 04:34:20.

Originally posted by sensekrub View Post
    คือมันชอบค้างแบบว่า ค้าง 2 วิให้เรารู้ว่ามันแฮงค์ แล้วดับไปเลย = = มันไม่ใช้แบบที่ผมเคยเจอคือ
    แฮงค์แล้วทำไรต่อไม่ได้แต่ก็ยังเห็นหน้าจออยู่ อาการช่วงก่อนแฮงค์ บอกไม่ถูกครับ มันไม่ค่อยจะเจอซ้ำกัน
    คือไม่ว่าจะทำไรมันก็สามารถแฮงค์ได้ตลอดเวลา มีเวลาให้เสียวตลอด -*- แฮงค์มาถ้าไม่ได้เซฟงานไว้
    ก็หายเลย ทำให้อยู่ในช่วงผวา คือต้องเซฟงาน ทุก10 นาที ไม่งั้น ดับที จบ ...

อ้อ ที่ผมเคยเจอ และเป็นแบบเห็นได้เรื่อยๆ คือ เวลาที่ผมเปิดกล้อง MSN โดน ใช้โปรแกรม Menycam ช่วยเปิด
    พอเล่นไปซะพัก ดวงดีขึ้นมาจะแฮงค์ทันที แต่พอเปลี่ยนเป็นเปิดจากกล้องโดยตรงก้จะไม่แฮงค์ครับ
    ตอนแรกก็คิดว่ามาจาก Menycam แต่มันก็เป็นตอนใช้โปรแกรมอื่นเช่นกัน ทำให้ผมคิดว่าไม่น่าเกี่ยว

วินโด ลองลงใหม่แล้วครับ แต่เจอปัญหาเหมือนเคย ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาใดๆ ไวรัสก็แสกน + ฆ่าทิ้งหมด
    ปัญหาก็ยังอยู่ตอนนี้เลยสงสัยว่ามันน่าจะเกิดจากอุปกรณ์ภายในเคส อาจมีบางตัวมันรับกันไม่ได้
    พูดถึงความร้อน ผมก็คิดว่าไม่น่าจะใช้ เพราะเคสผม เปิดฝาตลอด อยู่คอนโดครับเลยไม่ค่อยห่วง
    เรื่องฝุ่น แต่มันไม่ได้เป่ามานานเลยคิดว่าอาจเป็นเพราะฝ่นรึเปล่า ตอนนี้ก็คิดว่ามีปัญหาน่าจะเป็นเพราะ

ความร้อน > หลังจากแฮงค์ เข้าไปดูความร้อนภายใน อยู่ที่ 50-60 องศา ฮะ
    เมมบอร์ด
    Bios
    PSU
    อุปกรณ์ภายในคอม

อ้อ มีอีกงานให้เล่นฮะ คืองานนี้นอกจากจะมีอาการแฮงค์แบบหาสาเหตุไม่เจอ ยังสมนาคุณเพิ่มอีก
    คือกดแชตดาว์ แล้วดันกลายเป็นรีสตาดแทน = =' อาการนี้จู่ๆก็เป็น จำไม่ได้แล้วว่าเป็นตอนไหน
    ทำให้ช่วงนี้ต้องกดปุ่ม เปิดเครื่องค้างไว้เพื่อปิดเครื่องแทน - - ก็กลัวเครื่องจะพังเข้าซะวัน

เท่านั้นยังไม่คุ้มพอเราแถม อาการเปิดเครื่องตอนเสียบตัวส่งสันญาญเมาส์ไร้สาย ไม่ได้
    คือถ้าเสียบตัวส่งสัญญาญนี้ไว้ จะเปิดคอมไม่ได้ มันจะบูตไม่ผ่านครับ อันนี้พอรู้ว่ามาจากเมมบอร์ด
    พอเอา Bios ตัวใหม่มาใส่ ก็หายครับ แต่!! พออาการนี้หาย อาการต่อไปก็มีมาให้เล่นอีก คือวินโด
    จอฟ้าครับ = = บูตแล้วเจอ แถบสีหลากหลายสีสันให้เลือกชม พอ ฟอร์ดแมก ฮาร์ดดิส แล้วลงวินโด
    ก้จะมีจอฟ้า พร้อมข้อความแถบยาวเยียด ให้เรานั่งเรียนภาษาอังกฤษนอกโรงเรียน กันเล่นๆ
    หลังจากนั้นแล้ว ก็เลิกล้มความตั้งใจไป เลยกลับไปเป็นตัวเดิม ก็เจออาการ เดิม - -

ทั้งนี้และทั้งนั้น มันพึงเกิด ไม่เกิน5 เดือนนี้ฮะ ทนสุขภาพจิตเสียไม่ไหวเลยมาขอความช่วยเหลือ
    ให้ยกไปให้ช่างบอกมานไปงี้ มานก็หาสาเหตุไม่เจออีก เพราะมันไม่ได้เจอปัญหา
    อ้อ ผมเองทำงานไม่ได้หนักไรมากมายนะครับ สเปคคอมก็ไม่ได้ห่วยไรมากมาย แต่เป็นคอมประกอป
    เลือกเองทุกชิ้น เลยไม่รู้ว่าเป็นไง อ้อ ผมไม่ถนัดนะ เรื่องฮาร์ดแวร์ พอจะใส่เองเป็น OC ไรเนี้ย
    ไม่เป็นเลย - - เหอๆๆ คิดว่า โดยรวมเกี่ยวกับระบบผมค่อนค้างมั้นใจว่าไม่เกี่ยว นะครับ

พลีสสสสส ช่วยพิจารณาด้วยครับบบ U&U

อ้อ มีอีกข้อฮะ อยากได้ DVD ไรท์ ที่ถึกๆอะครับ เน้นไรท์เป็นหลักเลย เอาแบบทนสุดๆอะครับ,
    จะเอายี่ห้อไหนดีฮะ - -'
    คิดว่าไม่น่าใช่ความร้อน
    แต่อย่าลืมอุณหภูมิของเมนบอร์ดด้วยนะครับ NB ส่วนใหญ่มันไม่มีพัดลมเป่า (CPU เย็นอย่างเดียวอย่างอื่นช่างหัวมัน)

เรื่องความร้อนของ HD ก็มีส่วน ร้อนมากก็อาจแสดงปาฏิหาริย์ อะไรบางอย่างออกมาก็ได้

ไม่ทราบว่ากดช็อตดาวน์ตรง Start หรือ กดตรงปุ่มเคสครับ
    (กดปุ่ม Power ตรงเคสหนึ่งครั้ง แบบกดแล้วรีบยกออก ก็ถือว่าเป็นการช็อตดาวน์เหมือนกัน)

ถ้ากดปุ่มเคส Power แล้วเป็น Restart ก็อาจจะเสียบ Front Switch ผิด

ใช้ไปแล้วแฮ็งค์ ค้าง Restart บ่อยๆ เช็คที่ HD นะครับว่ามี Bad Sector หรือเปล่า
    หรือไม่ก็ลองถอด พวก Ram ออกแล้วลองทำความสะอาดตรง Connecter ของแรมดูครับ

ส่วนไอ้เรื่องการลงวินแล้วจอฟ้า นั้น ถ้าลองเช็คด้านบนที่ผมแนะนำแล้วยังเป็นอยู่ให้ลองเปลี่ยนแผ่น
    Window ดูครับ พวกที่มัน Sp2 แท้โดยที่ยังไม่ผ่านการแปลงมา

เพราะผมก็เคยใช้พวกแปลงอย่าง Dark Edition ทั้งหลายเวอร์นั้นแหล่ะ ตอนลงบางแผ่นมันก็จอฟ้าเหมือนกัน (เสถียรดีจริงๆ)

ปล.ลองเบื้องต้นไปก่อนนะครับ

Comment

เรื่องความร้านนี้ไม่สามารถครับ เล่นไม่เป็น = = 5555ไม่เคยเช็คของ MB อ่าครับ แต่คิดว่ามันก็ไม่น่าร้อนนะ
      ส่วน HD ตรงนี้ก็เสียวอยู่้เหมือนกันฮะ เพราะทำงานตลอดเวลาเลยก็ว่าได้มั้ง แถมผมชอบเก็บข้อมูลด้วย
      เลยกองกันเต็ม HD เลย จะไรท์ ก็ไรท์ออกไม่หมดซะที กะจะ Format ใหม่ทั้งลูก ก็ไม่มีโอกาศ - - อยากทำมา
      ปีเศษๆแล้ว 5555 - -'

ปุ่มพาวเวอร์ ผมต้องกดค้างไว้ครับ ให้มันดับเครื่องไปเอง ไอ้กดครั้งเดียวนี้ลืมไปเลยว่าใช้ได้เหมือนกัน เดวลองดูครับว่าได้รึเปล่า แต่ถ้าหากเป็นเรื่องต่อสายผิด ผมว่าไม่น่าจะใช้เพราะผมไม่เคยยุ่งอะไรมันเลย
      ไม่เคยยกให้ร้านดูมานานนนน มากละอ่าครับ ก็งงๆอยู่

เรื่องวินโด เครื่องผมมันไฮโซฮะ ต้อง SP2 แท้เท่านั้น เรื่องของเรื่องคือ ลงพวกแก้ไขทั้งหลายแล้วเวลาลง
      ไดร์เวอร์เสียง มันจะ Error ทำให้ลงไม่ได้ อัพเดตไดร์เวอรืตัวใหม่ก็แล้ว ก็ยังมีปัญหา ทำให้ต้องใช้แต่
      SP2 ตัวแท้ๆ เก่าๆ ไม่อัพเดตแพตใดๆไปแทน Y^Y ส่วนที่มันจอฟ้าเพราะแฟรช Bios ไปอ่าครับ เหมือนมัน
      ไม่รองรับ แต่ผมก็มั้ยใจว่ามันเป็นของรุ่นเดียวกันนะ ก็โหลดจากเว็บผู้ผลิตเลยนิหน่า ร่นก็ตรงกัน รูปกล่องก็ตรง
      ไม่น่าจะพลาดได้ ... UOU รบกวนท่านใดเคยมีอากาศคอมเล่นไรนุกๆแบบผม มาแชร์กันหน่อยก็ดีเน้อ

Comment

Working...
      X