overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: พัดลมคนจน เรื่องชวนคิด

OverclockZone Member retrobank's Avatar

Talking พัดลมคนจน เรื่องชวนคิด

สำหรับผมงบน้อยเลยใช้พัดลมเปล่าเคทอยากรู้ท่าเราเอาพัดลมจ่อเคทกับให้เป่าออกจากเคทอันไหนจะเย็นกว่ากันอ่ะครับ ช่วยตอบผมด้วย..จากเด็กจนๆ

OverclockZone Member mza-design's Avatar

ผมว่าทำทั้ง 2 เลยก็ดีนะคับ ในกระทู้ เก่า มีวิธ๊บอกอยู่ ถึงหลักการวางพัดลมอะคับ

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by retrobank View Post
    สำหรับผมงบน้อยเลยใช้พัดลมเปล่าเคทอยากรู้ท่าเราเอาพัดลมจ่อเคทกับให้เป่าออกจากเคทอันไหนจะเย็นกว่ากันอ่ะครับ ช่วยตอบผมด้วย..จากเด็กจนๆ
    เดี๋ยวผมขอแปล ไทยเป็นไทย ก่อนนะครับ

" สำหรับผมงบน้อย เลยใช้พัดลมเป่าเคส อยากรู้ถ้าเราเอาพัดลมจ่อเคส กับให้เป่าออกจากเคส อันไหนจะเย็นกว่ากันครับ ช่วยตอบผมด้วย..จากเด็กจนๆ "

ถ้ามีพัดลมแค่ตัวเดียว แล้วต้องเลือกตัวไหน ตัวหนึ่ง ผมจะเลือกเป่าออกครับ

แต่ถ้าให้ดีควรจะมีต้อง ดูดข้า และ ปล่อยออกครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

ถ้าจนแต่อยากเย็นจิงๆ ก็เอาพัดลมตั้งโต๊ะที่บ้านมาเป่าใกล้ๆ แนะนำให้เปิดฝาเคสทั้ง2ข้าง จะเปิดเบอร์3ก้ได้นะ(พัดลมหมุน100%) เย็นทั้งเคสทั้งเจ้าของ ^^

OverclockZone Member aongunner's Avatar

Quote Originally Posted by nawachookit View Post
    ถ้าจนแต่อยากเย็นจิงๆ ก็เอาพัดลมตั้งโต๊ะที่บ้านมาเป่าใกล้ๆ แนะนำให้เปิดฝาเคสทั้ง2ข้าง จะเปิดเบอร์3ก้ได้นะ(พัดลมหมุน100%) เย็นทั้งเคสทั้งเจ้าของ ^^
    สนับสนุน 1 เสียง แต่ไม่เคยทำ เพราะว่าไม่ร้อน...

OverclockZone Member

ตามกายภาพครับ
    คือถ้าเคสเป็นแบบปิด (ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม) สนับสนุนให้ใช้ ปล่อยออก
    แต่ถ้าเปิดเคสได้ เห็นด้วยกับการใช้พัดลมแบบ ท่าน nawachookit ครับ

OverclockZone Member Solidworks's Avatar

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    เดี๋ยวผมขอแปล ไทยเป็นไทย ก่อนนะครับ

" สำหรับผมงบน้อย เลยใช้พัดลมเป่าเคส อยากรู้ถ้าเราเอาพัดลมจ่อเคส กับให้เป่าออกจากเคส อันไหนจะเย็นกว่ากันครับ ช่วยตอบผมด้วย..จากเด็กจนๆ "

ถ้ามีพัดลมแค่ตัวเดียว แล้วต้องเลือกตัวไหน ตัวหนึ่ง ผมจะเลือกเป่าออกครับ

แต่ถ้าให้ดีควรจะมีต้อง ดูดข้า และ ปล่อยออกครับ
    ครับ

ตามนั้น แต่การไหลของความร้อนมันไม่ได้เป็นไปตามรูปของท่านข้างบนนะ
    เพราะอากาศเย็นที่เข้าทางด้านหน้าล่าง จะไม่สามารถวิ่งขึ้นไปถึงข้างบนนั่นได้เลย
    จะถูกการ์ดจอดูดหมด หรือทำให้ปั่นป่วน จนT ในเคสสูงมากในรูปที่ผมแบน จุดสีแดงๆ หมายถึง แหล่งความร้อนต่ำ ส่วนขีดแดงหมายถึงแหล่งความร้อนสูง สีฟ้าหมายถึงลมเย็น สีแดงคือลมร้อน

เดี๋ยว วันหลังผมจะเอาผลการคำนวณด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร?มาให้ชมครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

เเบบของท่านGearhead คือเเบบที่เเนะนำมากะCPU AMD Atlonด้วยครับ ถ้าหาเอกสารอ้างอิงเจอจะUploadให้ได้อ่านครับ

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

ถ้าพูดถึงตามหลักการ ลมเย็นจะหนักกว่า ดังนั้น การดูด ควรจะดูดจากด้านล่างครับ ส่วนลมร้อนจะลอยตัวขึ้นสูง ก็ควรจะเป่าออกด้านบน แต่จริงๆแล้วมันต้องดูการไหลของอากาศภายในเครื่องด้วยน่ะครับ มันมีอีกหลายปัจจัยเลยล่ะ ที่เข้ามาเกี่ยวข้องนอกจากเรื่องของอุณหภูมิ แล้วก็ ถึงจะใช้การระบายความร้อนแบบดีเลิศแค่ไหน ถ้าอากาศภายนอกยังร้อนอยู่ การระบายความร้อนภายในเครื่องก็คงไม่ได้ผลซักเท่าไหร่ ยังไงต้องศึกษาดีๆน่ะครับ ...

OverclockZone Member Pomelo's Avatar
    ร้านเน็ตเลื่อนลอย

Quote Originally Posted by Solidworks View Post
    ครับ

ตามนั้น แต่การไหลของความร้อนมันไม่ได้เป็นไปตามรูปของท่านข้างบนนะ
    เพราะอากาศเย็นที่เข้าทางด้านหน้าล่าง จะไม่สามารถวิ่งขึ้นไปถึงข้างบนนั่นได้เลย
    จะถูกการ์ดจอดูดหมด หรือทำให้ปั่นป่วน จนT ในเคสสูงมากในรูปที่ผมแบน จุดสีแดงๆ หมายถึง แหล่งความร้อนต่ำ ส่วนขีดแดงหมายถึงแหล่งความร้อนสูง สีฟ้าหมายถึงลมเย็น สีแดงคือลมร้อน

เดี๋ยว วันหลังผมจะเอาผลการคำนวณด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร?มาให้ชมครับ
    แล้วถ้าตรงฝาข้างของเคสตรงบริเวณ ใกล้กับ CPU (ที่โดยส่วนมากจะอยู่ตรงกลางฝาข้างอะคับ) มีพัดลมอีกตัว ตรงจุดนี้ควรที่จะดูดเข้ารึว่าปล่อยออกคับ

Quote Originally Posted by Pomelo View Post
    แล้วถ้าตรงฝาข้างของเคสตรงบริเวณ ใกล้กับ CPU (ที่โดยส่วนมากจะอยู่ตรงกลางฝาข้างอะคับ) มีพัดลมอีกตัว ตรงจุดนี้ควรที่จะดูดเข้ารึว่าปล่อยออกคับ
    ดูดเข้าครับ แต่ ควรดูอุปกรณ์อื่นด้วยครับ อย่างถ้ามี 8800GT ซึ่งมีการปล่อยลมร้อนออกมาทางนั้น ก็ควรดูดออกครับ

OverclockZone Member badghost's Avatar

พัดลมคนจน ของผม คือพัดลมฮาตาริ ใบ 16 นิ้ว ตัวเดียวอยู่ เปิดฝาเป่า เย็นสบายยยยย

Quote Originally Posted by Solidworks View Post
    ครับ

งั้นติดตั้งแบบนี้ work กว่าใช่มั้ยครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member Pomelo's Avatar
    ร้านเน็ตเลื่อนลอย

งืม ขอบคุณท่านหัวเกียร์มากคับ

OverclockZone Member zinazisc's Avatar

อันนี้ผมประสบพบมากับตัวเองสมัยใช้ 478 ครับ asrock มันร้อนมากๆ ผมก็เปิดเคสเอาพัดลมมาเป่า มันก็ช่วยได้ นิดหน่อยอะครับไม่มาก พอเปลี่ยนเคสที่พัดลมดีๆ ทางลมดีๆ มันหายไป 5-10* ทันทีเลยครับ แล้วก็ล่าสุด ใส่ 3850 แล้วมันร้อนส์ เพราะการ์ดมันใหญ่บังทางออกลมซะหมดเลยครับ เลยเปลี่ยนตัวข้างลงต่ำ ให้ขนานกัน ติดแบบดูดออก การ์ดจาก 70* เหลือ 50* ครับ

Bookmarks

Bookmarks