Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนดู SPEC และแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนดู SPEC และแนะนำหน่อยครับ

พอดีคอมเก่าพังและงานกำลังบีบบังคับให้ต้องซื้อคอมใหม่ไม่น่าเกินสัปดาห์นี้
    งานที่ทำเป็นงานเกี่ยวกับ 3d ซะเกือบหมด พวก 3dsmax Sketchup PS AI
    และที่สำคัญคืองาน RENDER v-ray ที่ต้องใช้ CPU แบบกระจาย.........
    ตอนนี้คิดว่าที่คุ้มค่าที่สุดน่าจะเป็น Q6600 แต่เ่ท่าที่พอทราบข่าวเรื่อง 45 nm
    Qxxxx จะออกปลายไตรมาสนี้ เลยลังเลอยู่ไม่้น้อย และ spec ที่คิดว่าจะซื้อ
    ในเวลานี้ก็กลายเป็นเครื่องตั้งโต๊ะ อันนี้ก๊อบเค้ามานะครับ

Q6600 9800
    ASUS P5KR 4200
    RAm ROX 667 2Gx2 3200
    HDD เอาถูกสุดเลยเพราะไม่เอาไว้เก็บข้อมูล ใช้ Mybook 500 GB อยู่
    PSU ENERMAX 460W 2500
    การ์ดจอยังไม่รู้ครับ แต่ที่ใช้อยู่คือ X600 ใน joybook Hyperram มาได้ 256 ก็ยังใช้ได้ทุกงาน
    DVD RW คีบอร์ด เมาส์ถูก ๆ

คือตัวผมเองก็ไม่มีความรู้เรื่องการ OC เลยนะครับ จาก 2.4 เห็นใครก็ไม่รู้ทำกันไป 3.5-3.6
    ผมเองก็คิดนะครับว่า อีกไม่นาน Q9450 ก็จะออกมา แต่คงรอไม่ไหวครับต้องรีบใช้ คือถ้า
    การที่ผมถอย Q6600 มาแล้วสามารถ OC กันได้ถึง 3.0 ก็เวอร์แล้วสำหรับผมนะ ผมก็คิดว่า
    คงคุ้มค่าไม่เสียดาย ที่ Q9450 มันออกมา

แต่เวลานี้นะครับ ไอ้เจ้าคอมเซทนี้หนะ ยังไม่รวมจอ (ซึ่งคงเกือบหมื่น 20 นิ้ว)
    รวม ๆ แล้วมันก็น่าจะสามหมื่นกว่า ๆ บวกอีกไม่เท่าไหร่ก็น่าจะได้ core 2 Duo
    แบบหิ้วได้ 2.2 G มาใช้แล้ว เห็นเพื่อน ๆ ก็ใช้อยู่หลายคน

ใจตอนนี้พยายาม concentrate ไปที่ตัวตั้งโต๊ะครับ คือถ้าสามารถไม่เกิน 30000 รวมจอดี ๆ
    ซักตัว โดยทียังได้ Q6600 หรือเทียบเท่า ก็จะเป็นทางออกที่ดีมาก ๆ เลยครับ

Originally posted by chang123 View Post
    พอดีคอมเก่าพังและงานกำลังบีบบังคับให้ต้องซื้อคอมใหม่ไม่น่าเกินสัปดาห์นี้
    งานที่ทำเป็นงานเกี่ยวกับ 3d ซะเกือบหมด พวก 3dsmax Sketchup PS AI
    และที่สำคัญคืองาน RENDER v-ray ที่ต้องใช้ CPU แบบกระจาย.........
    ตอนนี้คิดว่าที่คุ้มค่าที่สุดน่าจะเป็น Q6600 แต่เ่ท่าที่พอทราบข่าวเรื่อง 45 nm
    Qxxxx จะออกปลายไตรมาสนี้ เลยลังเลอยู่ไม่้น้อย และ spec ที่คิดว่าจะซื้อ
    ในเวลานี้ก็กลายเป็นเครื่องตั้งโต๊ะ อันนี้ก๊อบเค้ามานะครับ Q 45 mn แพงมากครับ แต่ถ้ามีตัง ก็ไม่มีไครว่าครับ

Q6600 9800
    RAm ROX 667 2Gx2 3200
    HDD เอาถูกสุดเลยเพราะไม่เอาไว้เก็บข้อมูล ใช้ Mybook 500 GB อยู่ ก็ RAPTOR เลยใหม ตัวเล็กสุด
    การ์ดจอยังไม่รู้ครับ แต่ที่ใช้อยู่คือ X600 ใน joybook Hyperram มาได้ 256 ก็ยังใช้ได้ทุกงาน ก็แสดงว่า X600 ใช้ได้ งั้น สัก HD2600XT ก็เหลือๆครับ หรือจะเอา 3850 ก็ได้ไม่มีไครว่าครับ
    DVD RW คีบอร์ด เมาส์ถูก ๆ

คือตัวผมเองก็ไม่มีความรู้เรื่องการ OC เลยนะครับ จาก 2.4 เห็นใครก็ไม่รู้ทำกันไป 3.5-3.6
    ผมเองก็คิดนะครับว่า อีกไม่นาน Q9450 ก็จะออกมา แต่คงรอไม่ไหวครับต้องรีบใช้ ครับใช้ก็ต้องซื้อ คือถ้า
    การที่ผมถอย Q6600 มาแล้วสามารถ OC กันได้ถึง 3.0 เลือกชิพ HYNIX นะครับ ขยับบัสนิดเดียวก็ได้แล้วครับ ถ้าชิพที่บอกนี้ ใหวแน่นอนถูกด้วย ก็เวอร์แล้วสำหรับผมนะ ผมก็คิดว่า
    คงคุ้มค่าไม่เสียดาย ที่ Q9450 มันออกมา

แต่เวลานี้นะครับ ไอ้เจ้าคอมเซทนี้หนะ ยังไม่รวมจอ (ซึ่งคงเกือบหมื่น 20 นิ้ว)
    รวม ๆ แล้วมันก็น่าจะสามหมื่นกว่า ๆ บวกอีกไม่เท่าไหร่ก็น่าจะได้ core 2 Duo
    แบบหิ้วได้ 2.2 G มาใช้แล้ว เห็นเพื่อน ๆ ก็ใช้อยู่หลายคน

ใจตอนนี้พยายาม concentrate ไปที่ตัวตั้งโต๊ะครับ คือถ้าสามารถไม่เกิน 30000 รวมจอดี ๆ
    ซักตัว โดยทียังได้ Q6600 หรือเทียบเท่า ก็จะเป็นทางออกที่ดีมาก ๆ เลยครับ
    . เอ รวมๆแล้วมันกี่บาทหว่า

Comment

เท่าไหร่เหรอครับ อยากทราบจริง ๆ ครับ
      คือทีว่า HD เนี่ยก็เอาแค่ลง WINDOWS XP (vista) โปรแกรมทั่วๆ ไปรวม ๆ ไม่น่าเกิน 30 G
      เหนว่า Q9450 300 us ก็ถ้าเข้าไทยไม่ทราบครับว่าจะเท่าไหร่ จริง ๆ ถ้า Q6600 ทำได้ ถึง 3G
      ผมก็จะไม่พูดถึงเจ้า Q L2 12M ตัวนี้ละครับ
      ที่เหลือก็แค่อยากทราบเรื่องราคาของมันครับ คิดว่า 20000 อยู่รึเปล่าครับ
      Q6600 (อยากเผื่อเรื่องการ OC ด้วย) Ram 4 G VGA ram 512 นอกนั้นอะไรก็ได้ครับเอามาทำงาน
      ถ้าไม่เกิน 30000 ผมจะซื้อ แต่ถ้าเกิน ผมจะลองหา Dell 2.2 G ได้ในราคาไม่น่าเกิน 3.5 k

Comment

อ่อชั่ยครับ.... มันจะต้องเป็นคอมพิวเตอร์ที่ค่อนข้างอึดด้วยครับ เปิดทิ้ง สี่ห้าวันได้ บางช่วงเวลา Render ติดต่อกัน วันสองวัน

Comment

กอ่นอื่น ออกตัวก่อนครับ เรื่องจะ oc ได้ขนาดใหนนั้น ไม่มีไครบอกได้นอกจากตัวท่านลองดูนะครับ แต่ให้ อุปกรณ์พร้อมหมดทุกอย่า

Q6600 9800
          RAM KINGTON 667 ชิพ Hynix 2Gx2 3200 หรือ ROX ก็ได้ชิดเดียวกันนี้แหละครับ วิ่ง 1000 ได้ครับ
          HDD 160 2000 แคชมากกว่า ตัว80G
          DVDRW SATA 1200
          CASE 1000
          PCI-E SPARK HD3850 5500 หรือจะลอง GF8600GT MOD QUARDO ก็ได้นะครับ เผื่อได้ใช้ 4500
          ซิ้ง HR01+ พร้อม พักลม 12 MM ไม่หนวกหูเหมือน ซิ้ง เดิม เวลาความร้อนขึ้น 2000

Comment

จขท

เท่าที่ฟังดูครับ เป็นคอมที่แพงทีเดียวครับ
            คิดว่ารวม จอ เข้าไปคงหนีไม่พ้น 40k แน่นอน
            ขอบคุณครับที่เสียเวลามา ผมคิดว่าคงจะเลือกเอา
            ความสะดวกแล้วหละครับ benQ คงเป็นคำตอบสุดท้าย ขอคุณครับผม

Comment

จขท

เอ่อ เกิดพุธปัญญาขึ้นมาเมื่อสักครู่ครับ
              ว่าบางทีเครื่อง desktop Quad ที่ว่า
              มาราคามันก็พอ ๆ กับ notebook
              แต่ประสิทธิภาพมันมากกว่าเท่าตัว
              บางทีผมอาจจะคิดผิดก็ได้ ตอนนี้คิดว่า
              จะสานต่อความคิดเรื่องซื้อ QUAD
              คงจะดีกว่า......................
              เพราะถ้าอย่างนั้นผมจัดการหาซื้อของ
              ที่พี่ว่าตามนั้นเลย (จะหาจากที่ไหนละ
              ดูแล้วท่าทาง ITCITY จะหาไม่ได้
              แล้วท่าทาง เดินเข้าร้านเดียวคงไม่ได้
              ของทั้งหมดที่ว่านั่น ลำบากเนอะ) งั้น
              ผมรบกวนพี่อีกสักครั้ง (เกรงใจมาก)
              เรื่องที่ว่าผมจะพอหาของทั้งหมดได้
              จากที่ไหนบ้างครับ แล้ว....ถ้าจะว่า
              ไปผมไม่เคยมีประสบการด้านการ
              OC เลย (ถ้าผม OC มันแล้ววางใน
              ห้องที่ไม่มี AIR มันต้องซื้ออะไรเพิ่ม
              หรือเปล่าครับ บางที sink แค่ตัวสอง
              ตัวอาจจะไม่พอผมคิดว่างั้นนะครับ
              แต่ห้องฝุ่นน้อยครับ) อีกอย่างคือ เจ้า
              MB ที่ว่าเนี่ย Chipset P35 มัน
              รองรับ penryn หรือเปล่านะครับ
              Q6600 นี่ผมยังมีข้อมูลน้อยมาก
              รบกวนสงเคราะห์หน่อยครับ ทั้งวิธี
              การซื้อการติดตั้ง จะให้ร้านไหนจัด
              การเรื่องทั้งหมดได้บ้างครับ ......
              รบกวนด้วยครับ เสาร์ อาทิตย์นี้จะไป
              ซื้อค่อนข้างแน่นอนครับ

Comment

1 อุกปรณ์ที่เลือกให้ เคชของท่าน ผมเลือกยี้ห้อ และรุ่น ตลาดๆให้เลยครับ ซื้อได้ที่ ห้างดัง ที่ขายคอมทั่วไปครับ เช่น พันทิพย์ เสรี เซียร์ มีครบแน่นอนครับ

2 P5KR P35 ใช่ 45nm ได้ครับ FSB1333 ครับ

3 เรื่องซิ้ง ถ้าไม่หนวกหู ซิ้งเดิมทั้งเคช ยังรันได้ ทั้งปีเลยครับ แบบไม่ต้องปิดเครื่อง เลย เอาซิ้ง CPU มา ตัวเดียวก็พอครับ

Comment

ผมรบกวนถามข้อสุดท้ายหน่อยครับเจ้าตัว PSU ENERMAX 460W 2500เนี่ยจะเหมาะกับการ เอา มา OC แน่นอนนะครับ เพราะกลัวว่าไฟจะไม่พอยังไงไม่รู้ และอีกอย่างครับ ขั้นตอนการจะ OC เด๋วนี้ยากหรือเปล่าครับ หรือว่าแค่เข้าไปใน BIOS แล้วกดนุ่นกดนี่หน่อย ก็ OC ด้แล้ว(จะเกินความสามารถผมหรือเปล่าครับ) แล้วอีก
                  เรื่องครับ หลังจากผม OC ได้ซัก 3.xx แล้วเนี่ย จะเป็นไปได้แค่ไหนครับ ที่ัมันจะอยู่กับผมโดยที่ไม่จุกจิก เสียโน่น
                  เสียนี่ตลอด 3 ปี - 4 ปี คืิอถ้าความร้อนขึ้นไปไม่มาก (เพราะมี sink ดี) ผมก็พอเข้าใจว่ายิ่งร้อน ยิ่งมีปัญหา
                  แล้วงานที่ผมทำค่อนข้างจะสมบุกสมบันทีเดียวครับ (สุดท้ายเวลาผมซื้อถ้าไม่ได้ซือที่ร้านเดียวกัน แล้วหิ้วร้านโน้น
                  ร้านนี้มารวม ๆ กัน ไอ้ร้านแรกที่ผมเดินเข้าไปซื้อมันจะตื๊บผมรึเปล่าครับ ...... ผมเข้าใจว่าคงจะไปที่ ITMALL
                  FORTUNE พี่คิดว่าร้านไหนที่เข้าท่าพอทราบบ้างรึเปล่าครับ หรือจะที่ พันทิพย์ก็ได้ครับถ้าพี่มั่นใจว่าของเค้าดี
                  ก็รบกวนแนะนำร้้านหน่อยครับ ไม่ได้อยู่ในวงการนี้นานมากแล้ว ) ขอบคุณพี่วิกรมาก ๆ เลยนะครับ

Comment

460" W กับระบบทั้งหมด เหลือๆครับ

ร้าน ไม่มีความเห็นครับ

Comment

ของมันมีอายุการใช้งานครับ 3-4 ปี ไม่มีใครกล้ารับประกันได้แน่หรอกครับว่าจะอยู่หรือไป เพราะผมเชื่อในดวงครับ เราอาจได้ของดีหรือไม่ดี (เพราะผมโดนมาแล้ว ซื้อแบบเดียวกันเป๊ะ แต่ของเพื่อนมันดันทนกว่าของผม ไม่ใช่ทนแค่นิดหน่อย แต่ความต่างมันถึงกับ 2 ปีนี่สิ งง เลย ทั้งที่ใช้เหมือนกัน)

ส่วน PSU 460W นั่นอ่ะเหมาะแล้วครับ อันนี้รับประกัน

เรื่องร้านสำหรับผมลองคุยดู เพราะมันจะมีอะไรบางอย่างทำให้เราตัดสินใจซื้อของร้านเขา (ทั้งๆ ที่แพงกว่าร้านโน้น ร้านนี้อีก)

แต่ผมว่านะ 2.4 เนี่ยก็แรงโขแล้วนะ งานแบบนี้ผมไม่รู้ว่ามันใช้ทรัพยากรอะไรยังไง รู้แต่ว่า CPU แรง + RAM เยอะๆ ก็ฉลุยแล้ว

Comment

ครับขอบคุณครับที่แนะนำ คือเรื่องร้านเนี่ยผมก็ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ครับ เอาเปนว่าร้านไหนมีของ
                        หรือร้านไหนมีคนประกอบให้ผม ก็ซื้อร้านนั้นละกัน ส่วน 8600 mod quadro ได้ข่าวว่าเปิดเกม
                        ไม่ได้เลย... อันนี้อันตราย เผื่อว่าอยากเล่นขึ้นมา ไม่มีคอมตัวอื่นไว้เล่น ส่วนที่ที่ love ถาม
                        ผมใช้โปรแกรม v-ray render ครับ มันจะใช้ CUP 100% ตลอดเวลาการ RENDER ครับ
                        ถ้าถามคนที่เคยใช้ก็จะรู้ครับว่ามันค่อนข้างจะโหดอยู่กับ CPU ผมถึงได้กังวลเรื่องที่ว่า Sink ที่
                        เลือกมานั้นอาจจะทนไม่ไหว เพราะมันจะทำงาน 100% บางครั้งติดต่อกันเกือบ 24 ชม. หรือ
                        72 ชม. ก็ยังไม่เคยเหน CPU ตัวไหนพังเพราะเหตการณ์แบบนี้หรอกครับ เพียงแต่ไม่เคยเห็น
                        CPU ที่โดน OC มาแล้ว ทำงานหนักขนาดนี้มากกว่า เลยกังวลากับความที่ว่ามันไม่ได้ถูกออกแบบ
                        มาสำหรับ Clock ที่มากมายขนาดนี้

Comment

Working...
                        X